Câu hỏi:

17/06/2026 337

Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ: r = 1,5Ω; R1 = R3 = 10 Ω; R2 = 5Ω. Bỏ qua điện trở của ampe kế và dây nối. Số chỉ của ampe kế là 1,2A. Công suất của nguồn điện là

A. 24 W.      

B. 30 W.            

Đáp án chính xác

C. 18 W.      

D. 37,5 W

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án: B

HD Giải: I3 = 1,2A, R12 = 10+5 = 15W,

U12 = U3 = I3R3 = 1,2.10 = 12V, I12=U12R12=1215=0,8A, I = I3 + I12 = 1,2 + 0,8 = 2A

1RN=115+110=16⇒RN=6Ω, P = EI = I2(RN + r) = 22(6 + 1,5) = 30W

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho mạch điện như hình vẽ. E=12,5V;r=0,4Ω; Đèn Đ1 có chỉ số 12V – 6W, đèn Đ2 có chỉ số 6V – 4,5W. Khi Rb=8Ω thì đèn Đ1 và Đ2 sáng bình thường. Tính công suất của nguồn điện.

Xem đáp án » 17/06/2026 2,922

Câu 2:

Cho mạch điện như hình vẽ, Bốn pin giống nhau, mỗi pin có E=1,5V và r=0,5W. Các điện trở ngoài R1 = 2W; R2 = 8W. Hiệu điện thế UMN bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 1,528

Câu 3:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, cho E= 15V; r=1W; R1=2W. Xác định R để công suất tiêu thụ trên R đạt cực đại và tính công suất cực đại đó

Xem đáp án » 17/06/2026 686

Câu 4:

Cho mạch điện như hình vẽ, nguồn điện có E1=12V, E2=6V và điện trở trong không đáng kể. R1=4Ω,R2=8Ω. Tính năng lượng mà mỗi nguồn cung cấp trong 5 phút.

Xem đáp án » 17/06/2026 607

Câu 5:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện các đoạn dây nối. Biết R1=3W, R2=6W, R3=1W, E= 6V; r =1W. Hiệu điện thế hai đầu nguồn điện là

Xem đáp án » 17/06/2026 581

Câu 6:

Cho mạch điện như hình bên. Biết E = 7,8 V; r = 0,4 Ω;

R1 = R2 = R3 = 3 Ω; R4 = 6 Ω. Bỏ qua điện trở của dây nối. Dòng điện chạy qua nguồn điện có cường độ là

Xem đáp án » 17/06/2026 480

Câu 7:

Cho mạch điện như hình vẽ. Ba pin giống nhau, mỗi pin có E = 6V; r = 1,5W. Điện trở mạch ngoài bằng 11,5W. Khi đó

Xem đáp án » 17/06/2026 480

Câu 8:

Cho mạch điện như hình vẽ: E=3V, điện trở trong không đáng kể, bỏ qua điện trở của dây nối, R1 = R2 = 50W, vôn kế có điện trở 50W. Số chỉ của vôn kế là

Xem đáp án » 17/06/2026 479

Câu 9:

Một nguồn điện có suất điện động E= 6V, điện trở trong r= 2W, mạch ngoài có biến trở R. Thay đổi R thì thấy khi R=R1 hoặc R=R2, công suất tiêu thụ ở mạch ngoài không đổi và bằng 4W. R1 và R2 bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 418

Câu 10:

Cho  mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, ampe có điện trở không đáng kể, E = 3V; r = 1W, ampe chỉ 0,5A. Giá trị của điện trở R là

Xem đáp án » 17/06/2026 399

Câu 11:

Cho mạch điện như hình vẽ, 2 pin có cùng suất điện động E = 1,5V điện trở trong r= 1Ω. Hai đèn giống nhau có ghi 3V – 0,75W.

Tính hiệu điện thế giữa 2 cực của mỗi pin?
Trong mạch điện có sơ đồ như hình vẽ, hai pin có cùng suất điện động 1,5V |  VietJack.com

Xem đáp án » 17/06/2026 388

Câu 12:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, biết R1=0,1W, r=1,1W. Phải chọn x bằng bao nhiêu để công suất tiêu thụ ở mạch ngoài là lớn nhất?

Xem đáp án » 17/06/2026 373

Câu 13:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, biết R1=0,1W, r=1,1W. Phải chọn R bằng bao nhiêu để công suất tiêu thụ trên R là cực đại?

Xem đáp án » 17/06/2026 343

Câu 14:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối và điện trở ampe kế, E=6V, r=1W, R1=3W; R2=6W; R3=2W. Số chỉ của ampe kế là

Xem đáp án » 17/06/2026 339

Câu 15:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, biết E1=3V; r1=1W; E 2= 6V; r2 = 1W; cường độ dòng điện qua mỗi nguồn bằng 2A. Điện trở mạch ngoài có giá trị bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 338