Câu hỏi:

17/06/2026 297

Cho 500 ml dung dịch NaOH 0,2M; NaAlO2 0,1M vào 500 ml dung dịch Ba(OH)2 0,1M; Ba(AlO2)2 0,1M thu được dung dịch A. Nồng độ ion OH- và AlO2- trong dung dịch A lần lượt là

A. 0,2M; 0,15M.

Đáp án chính xác

B. 0,3M; 0,2M.

C. 0,2M; 0,3M.

D. 0,3M và 0,15M.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Trả lời:

nNaOH = 0,5.0,2 = 0,1 mol;                 

  nNaAlO2 = 0,5.0,1 = 0,05 mol

nBa(OH)2 = 0,5.0,1 = 0,05 mol;             

  nBa(AlO2)2 = 0,5.0,1 = 0,05 mol.

Các chất đều là chất điện li mạnh nên điện li hoàn toàn thành ion.

Vậy trong dung dịch A:

nOH- = nNaOH + 2nBa(OH)2 = 0,1 + 2.0,05 = 0,2 mol

⟹ [OH-] = 0,2/1 = 0,2M

nAlO2- = nNaAlO2 + 2nBa(AlO2)2 = 0,05 + 2.0,05 = 0,15 mol

⟹ [AlO2-] = 0,15/1 = 0,15M

Đáp án cần chọn là: A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Phương trình điện li viết đúng là  

Xem đáp án » 17/06/2026 16,728

Câu 2:

Tính thể tích dung dịch Ba(OH)2 0,5M có chứa số mol ion OH– bằng số mol ion H+ có trong 200 ml dung dịch H2SO4 1M?  

Xem đáp án » 17/06/2026 647

Câu 3:

Kết luận nào sau đây không đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 623

Câu 4:

Dãy chất nào sau đây, trong nước đều là chất điện li mạnh?

Xem đáp án » 17/06/2026 617

Câu 5:

Chất nào là chất điện li mạnh trong các chất sau?

Xem đáp án » 17/06/2026 526

Câu 6:

Chọn câu đúng:

Xem đáp án » 17/06/2026 496

Câu 7:

Ion Na+.nH2O được hình thành khi :

Xem đáp án » 17/06/2026 475

Câu 8:

Saccarozơ là chất không điện li vì :

Xem đáp án » 17/06/2026 440

Câu 9:

Hòa tan 6g NaOH vào 44g nước được dd A có khối lượng riêng bằng 1,12g/ml. Cần lấy bao nhiêu ml A để có số mol ion OH– bằng 2.10–3 mol

Xem đáp án » 17/06/2026 435

Câu 10:

Hòa tan các chất sau vào nước để được các dung dịch riêng rẽ: NaCl, CaO, SO3, C6H12O6, CH3COOH, C2H5OH, Al2(SO4)3. Trong các dung dịch tạo ra có bao nhiêu dung dịch có khả năng dẫn điện?

Xem đáp án » 17/06/2026 426

Câu 11:

Các dung dịch sau đây có cùng nồng độ 0,10 mol/l, dung dịch nào dẫn điện kém nhất?

Xem đáp án » 17/06/2026 420

Câu 12:

Hòa tan 6 gam NaOH vào 44 gam nước được dung dịch A có khối lượng riêng bằng 1,12 g/ml. Cần lấy bao nhiêu ml A để có số mol ion OH– bằng 2.10–3 mol

Xem đáp án » 17/06/2026 417

Câu 13:

Trong số những chất sau : H2S; FeCl3; Cl2; CO2; Ba(OH)2 có bao nhiêu chất khi tan trong nước là chất điện li?

Xem đáp án » 17/06/2026 399

Câu 14:

Tiến hành thí nghiệm như hình vẽ:

 

Ban đầu trong cốc chứa nước vôi trong. Sục rất từ từ CO2 vào cốc cho tới dư. Hỏi độ sáng của bóng đèn thay đổi như thế nào?

Xem đáp án » 17/06/2026 397

Câu 15:

Có 4 dung dịch: Natri clorua, rượu etylic (C2H5OH), axit axetic (CH3COOH), kali sunfat đều có nồng độ 0,1 mol/l. Khả năng dẫn điện của các dung dịch đó tăng dần theo thứ tự nào trong các thứ tự sau:

Xem đáp án » 17/06/2026 385

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »