Câu hỏi:

17/06/2026 340

Cho 200ml dd H3PO4 1,5M tác dụng với 250ml dd NaOH 2M. Sau phản ứng thu được muối gì và có khối lượng là bao nhiêu?

A. 24 gam NaH2PO4 và 28,4 gam Na2HPO4

B. 12 gam NaH2PO4 và 28,4 gam Na2HPO4

Đáp án chính xác

C. 24 gam NaH2PO4 và 14,2 gam Na2HPO4

D. 12 gam NaH2PO4 và 14,2 gam Na2HPO4

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Hướng dẫn giải:

Ta có: nH3PO4= 0,3 mol; nNaOH= 0,5 mol

Ta có 1< T= nNaOH/ nH3PO4=1,67<2

→ NaOH tác dụng với H3PO4 theo 2PTHH:

NaOH + H3PO4 → NaH2PO4+ H2O

2NaOH + H3PO4 → Na2HPO4+ 2H2O

Đặt nNaH2PO4= x mol; nNa2HPO4= y mol

Ta có nH3PO4= x+ y= 0,3 mol; nNaOH= x + 2y= 0,5 mol → x=0,1; y= 0,2

→ mNaH2PO4= 12gam; mNa2HPO4=28,4 gam

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Phân kali (KCl) được sản xuất từ quặng sinvinit thường chỉ có 50% K2O. Hàm lượng % của KCl trong phân bón đó là:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,232

Câu 2:

Quá trình tổng hợp supephotphat kép diễn ra theo sơ đồ sau:

Ca3(PO4)2 →H3PO4 →Ca(H2PO4)2

Tính khối lượng dung dịch H2SO4 70% đã dùng để điều chế được 351kg Ca(H2PO4)2 theo sơ đồ biến hóa trên. Biết hiệu suất của quá trình là 70%.

Xem đáp án » 17/06/2026 1,171

Câu 3:

Người ta điều chế supephotphat đơn từ một loại bột quặng có chứa 73% Ca3(PO4)2 , 26% CaCO3, và 1% SiO2. Khối lượng dung dịch H2SO4 65% đủ để tác dụng với 100kg bột quặng là:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,012

Câu 4:

Một loại phân bón amophot là hỗn hợp muối có thành phần số mol NH4H2PO4 và (NH4)2HPO4  là 1:1. Để điều chế loại phân bón này từ 6000 mol H3PO4  người ta cần dùng lượng NH3 có thể tích đo ở đkc là: 

Xem đáp án » 17/06/2026 838

Câu 5:

Phân lân supephotphat kép thực tế sản xuất được thường chỉ có 40% P2O5. Hàm lượng % của canxi đihiđrophotphat trong phân bón đó là:

Xem đáp án » 17/06/2026 796

Câu 6:

Phân đạm ure thường chỉ có 46% N. Khối lượng (kg) phân ure đủ cung cấp 70 kg N là:

Xem đáp án » 17/06/2026 705

Câu 7:

Khối lượng dung dịch H2SO4 65% cần dùng để điều chế được 500kg supephotphat kép là:

Xem đáp án » 17/06/2026 680

Câu 8:

Khối lượng quặng photphorit chứa 65% Ca3(PO4)2 cần lấy để điều chế 150 kg photpho là  (có 3% P hao hụt trong quá trình sản xuất).

Xem đáp án » 17/06/2026 657

Câu 9:

Một loại phân kali chứa 59,6% KCl; 34,5% K2CO3 về khối lượng, còn lại là SiO2. Độ dinh dưỡng của loại phân bón trên là:

Xem đáp án » 17/06/2026 418

Câu 10:

Cho 11,36 gam P2O5 vào 200ml dung dịch NaOH 0,4M và Ba(OH)2 0,3M. Sau khi kết thúc phản ứng, thu được dung dịch X. Cô cạn dung dịch X thu được lượng rắn khan là:

Xem đáp án » 17/06/2026 417

Câu 11:

Hòa tan 3,82 gam hỗn hợp X gồm NaH2PO4, Na2HPO4 và Na3PO4 vào nước dư thu được dung dịch Y. Trung hòa hoàn toàn Y cần 50ml dung dịch KOH 1M thu được dung dịch Z. Khối lượng kết tủa thu được khi cho Z tác dụng hết với dung dịch AgNO3 dư là:

Xem đáp án » 17/06/2026 406

Câu 12:

Một mẫu supephotphat đơn khối lượng 15,55 gam chứa 35,43% Ca(HPO4)2 còn lại CaSO4. Độ dinh dưỡng của loại phân bón trên là:

Xem đáp án » 17/06/2026 402

Câu 13:

Một loại phân kali có thành phần chính là KCl (còn lại là các tạp chất không chứa kali) được sản xuất từ quặng sinvinit có độ dinh dưỡng 55%. Phần trăm khối lượng của KCl có trong loại phân kali đó là:

Xem đáp án » 17/06/2026 401

Câu 14:

Cho 20g dung dịch H3PO4 37,11% tác dụng vừa đủ với NH3 thì thu được 10g muối photphat amoni A. Công thức của muối A là:

Xem đáp án » 17/06/2026 389

Câu 15:

Một loại phân supephotphat kép có chứa 69,62% muối canxi đihiđrophotphat, còn lại gồm các chất không chứa photpho. Độ dinh dưỡng của loại phân lân này là

Xem đáp án » 17/06/2026 323

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »