Câu hỏi:

17/06/2026 460

Cho 200 ml dung dịch X chứa hỗn hợp H2SO4 aM và HCl 0,1M tác dụng với 300 ml dung dịch Y chứa hỗn hợp Ba(OH)2 bM và KOH 0,05M, thu được 2,33 gam kết tủa và dung dịch Z có pH = 12. Giá trị của a và b lần lượt là

A. 0,01M và 0,01M.

B. 0,02M và 0,04M.

C. 0,04M và 0,02M.

D. 0,05M và 0,05M.

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Dung dịch X có: nH2SO4 = 0,2a mol; nHCl = 0,2. 0,1 = 0,02 mol

→ nH+ = 2. nH2SO4 + nHCl = 0,4a + 0,02 (mol); = 0,2a mol

Dung dịch Y có: = 0,3b mol; nKOH = 0,3. 0,05 = 0,015 mol

→nOH-  = 2.nBa(OH)2 + nKOH = 0,6b + 0,015 (mol); nBa2+ = 0,3b mol

Dung dịch Z có pH = 12 nên dư OH- → [H+]=10-12 (M) → [OH-] = 10-2 (M)

→ nOH-  dư = Vdd.CM = 0,5. 10-2 = 0,005 mol

Ta có: nBa(OH)2 = 0,01 mol

Xét 2 trường hợp sau:

*TH1: Ba2+ phản ứng hết

Ba2+ + SO42- → BaSO4

Khi đó nBa2+ = nBa(OH)2 = 0,01 mol → 0,3b = 0,01 → b = 1/30 → = 0,6b + 0,015 = 0,035 mol

                             H+           +    OH- → H2O

Ban đầu           0,4a+0,02         0,035 mol

Phản ứng         0,4a+0,02         0,4a+ 0,02 mol

Sau phản ứng      0                   0,035 – (0,4a+0,02) mol

Ta có: nOH- dư = 0,035 – (0,4a + 0,02) = 0,005 mol → a = 0,025 (không thỏa mãn điều kiện nBa2+ < nSO4(2-))

*TH2: SO42- phản ứng hết

Ba2+ + SO42- → BaSO4

Khi đó nSO4(2-) = nBaSO4 = 0,01 mol → 0,2a = 0,01 → a = 0,05

→ nH+ = 2.nH2SO4 + nHCl = 0,4a + 0,02 = 0,04 (mol)

                             H+   +    OH-                    → H2O

Ban đầu              0,04       (0,6b + 0,015)

Phản ứng            0,04       0,04

Sau phản ứng       0           0,6b – 0,025

Ta có: nOH- dư = 0,6b – 0,025 = 0,005 mol → b = 0,05

Vậy a = 0,05 và b = 0,05

Đáp án cần chọn là: D

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Phải thêm bao nhiêu ml dung dịch HCl 1M vào 90 ml nước để được dung dịch có pH = 1?

Xem đáp án » 17/06/2026 2,307

Câu 2:

Có V1 ml NaOH (pH = 12). Cần thêm V2 ml H2O để được dung dịch NaOH mới có pH = 9. Quan hệ V1 và V2 là :

Xem đáp án » 17/06/2026 2,129

Câu 3:

Cần lấy bao nhiêu gam Ba(OH)2 rắn cho vào 100 ml nước để được dung dịch có pH = 12?

Xem đáp án » 17/06/2026 1,881

Câu 4:

Trộn lẫn 50 ml dung dịch HCl 0,12M với 50 ml dung dịch NaOH 0,1M .Vậy pH của dung dịch thu được bằng bao nhiêu?

Xem đáp án » 17/06/2026 1,553

Câu 5:

Trộn 300 ml H2SO4 có pH = 2 với 200 ml H2SO4 có pH = 3 thì pH của dung dịch sau khi trộn là:

Xem đáp án » 17/06/2026 967

Câu 6:

Thêm 90 ml n­ước vào 10 ml dung dịch NaOH có pH=12 thì thu đ­ược dung dịch có pH là:

Xem đáp án » 17/06/2026 866

Câu 7:

Trộn lẫn 7 ml dung dịch NH3 1M và 3 ml dung dịch HCl 1M thu được dung dịch A. Thêm 0,001 mol NaOH vào dung dịch A thu được dung dịch B. Xác định pH của các dung dịch A và B, biết   = 1,8.10 –5 .

Xem đáp án » 17/06/2026 711

Câu 8:

Trộn 200 ml dd hỗn hợp gồm HNO3 0,3M và HClO4 0,5M với 200 ml dd Ba(OH)2 a mol/lit thu được dd có pH = 3. Vậy a có giá trị là:

Xem đáp án » 17/06/2026 695

Câu 9:

Dung dịch NaOH 0,01M có giá trị pH là:

Xem đáp án » 17/06/2026 668

Câu 10:

Trộn 20 ml dung dịch HCl 0,05M với 20 ml dung dịch H2SO4 0,075M. Nếu coi thể tích sau khi pha trộn bằng tổng thể tích của hai dung dịch đầu thì pH của dung dịch thu được là

Xem đáp án » 17/06/2026 663

Câu 11:

Trộn 100 ml dung dịch có pH = 1 gồm HCl và HNO3 với 100 ml dung dịch NaOH nồng độ a (mol/l) thu được 200 ml dung dịch có pH = 12. Giá trị của a là :  

Xem đáp án » 17/06/2026 649

Câu 12:

Trộn 200 ml dung dịch H2SO4 0,05M với 300 ml dung dịch NaOH 0,06M. pH của dung dịch thu được là:

Xem đáp án » 17/06/2026 582

Câu 13:

Dung dịch bazo mạnh Ba(OH)2 có [Ba2+] = 5.10-4. pH của dung dịch này là:

Xem đáp án » 17/06/2026 581

Câu 14:

Trộn 200 ml dung dịch Ba(OH)2 0,01M với 200 ml dung dịch KOH 0,03M thu được dung dịch X. Giá trị pH của dung dịch X là

Xem đáp án » 17/06/2026 568

Câu 15:

Dung dịch muối nào sau đây có pH > 7?

Xem đáp án » 17/06/2026 563

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »