Câu hỏi:

17/06/2026 768

Cho 12 gam hidrocacbon X. Đốt cháy hoàn toàn rồi cho sản phẩm thu được vào dung dịch Ca(OH)2 dư thu được 90 gam kết tủa. Khối lượng bình nước vôi tăng 50,4 gam. Tỉ khối của X so với hidro là 60. Cho hợp chất tác dụng với dung dịch KMnO4 đung nóng thu được sản phẩm có công thức C9H­3O6K3. Tên hợp chất X là?

A. 1,3,5 -trimetylbenzen

Đáp án chính xác

B. Toluen

C. 1,2,6-trinitrobenzen

D. Benzen

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

nCO2=nCaCO3=0,9mol

mbình tăng= mH2O+mCO2=50,4

→mH2O=50,4−0.9.44=10,8g

→nH2O=0,6

ĐLBTKL:

mX + moxi = mH2O+mCO2

mO2=mH2O+mCO2−mX

=50,4−12=38,4

→nO2=1,2

nO(H2O+CO2)=nH2O+2.nCO2

=0,6+2.0,9=2,4=2nO(O2)

→ X không có O mà chỉ gồm C, H

nC : nH = 0,9 : 1,2 = 3 : 4 

→ công thức đơn giản nhất (C3H4)n

MX = 2.60 = 120 = 40.n 

→ n = 3  → C9H12

Cho hợp chất tác dụng với dung dịch KMnO4 đung nón thu được sản phẩm có công thức C9H­3O6K3

→ ngoài vòng benzen còn có 3 nhóm thế

- Phân tử X đối xứng

→ X chỉ có thể là 1,3,5-trimetylbenzen

Trắc nghiệm Luyện tập: Hiđrocacbon thơm có đáp án - Hóa học lớp 11 (ảnh 1)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho toluen tác dụng với Br2 (có mặt Fe) theo tỉ lệ 1:1 thu được bao nhiêu sản phẩm chính?

Xem đáp án » 17/06/2026 13,687

Câu 2:

Khi cho toluen tác dụng với HNO3 (H2SO4/to) theo tỉ lệ 1:3 thu được sản phẩm có tên gọi là

Xem đáp án » 17/06/2026 12,353

Câu 3:

Từ benzen muốn điều chế m-bromnitrobenzen người ta thực hiện theo sơ đồ sau:

Benzen→+XA→+Y  m-bromnitrobenzen. X, Y lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 7,706

Câu 4:

Cho etylbenzen tác dụng với Br2 hơi (ánh sáng) theo tỉ lệ 1:1 thu được bao nhiêu sản phẩm thế?

Xem đáp án » 17/06/2026 6,902

Câu 5:

Trong các chất sau: Toluen, stiren, etilen, axetilen, metan, benzen. Số chất làm mất màu thuốc tím ở nhiệt độ thường là

Xem đáp án » 17/06/2026 5,496

Câu 6:

Khi phân tích thành phần nguyên tố của hidrocacbon Y cho kết quả 9,44% H, 90,56% C về khối lượng. Y tác dụng với brom theo tỉ lệ 1:1 đun nóng có mặt bột Fe. Y có công thức là

Xem đáp án » 17/06/2026 5,140

Câu 7:

Hidrocacbon thơm là hợp chất hữu cơ trong phân tử có chứa

Xem đáp án » 17/06/2026 4,113

Câu 8:

Số đồng phân hiđrocacbon thơm ứng với công thức phân tử C9H12 là

Xem đáp án » 17/06/2026 3,615

Câu 9:

Có 3 lọ mất nhãn: benzen, toluen và stiren. Có thể dùng chất nào sau đây nhận biết

Xem đáp án » 17/06/2026 2,606

Câu 10:

Cho clo tác dụng với 78 gam benzen (có mặt bột Fe) người ta thu được 78 gam clobenzen. Hiệu suất quá tình phản ứng là

Xem đáp án » 17/06/2026 2,550

Câu 11:

Đốt cháy m gam 2 đồng đẳng của benzen A, B thu được 4,05 gam H2O và 7,728 CO2 (đktc). Giá trị của m và tổng số mol của A, B là

Xem đáp án » 17/06/2026 2,032

Câu 12:

Công thức cấu tạo không phải hidrocacbon thơm là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,740

Câu 13:

Hiđro hóa 49 gam hỗn hợp A gồm benzen và naphtalen bằng H2 xúc tác thích hợp thu được 39,72 gam hỗn hợp sản phẩm B gồm xiclohexan và đecalin. Biết hiệu suất hiđro hóa benzen và naphtalen lần lượt bằng 70% và 80%. Thành phần % khối lượng của xiclohexan trong B là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,688

Câu 14:

Đốt cháy hoàn toàn 1,04 gam 1 hỗn hợp chất hữu cơ X cần vừa đủ 2,24 lít khí O2 ở đktc chỉ thu được khí CO2 và hơi H2O theo tỉ lệ thể tích 2:1 ở cùng điều kiện nhiệt độ áp suất. Biết tỉ khối hơi của X so với H2 bằng 52, X chứa vòng benzen và tác dụng được với dung dịch brom. X là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,629

Câu 15:

Cho benzen vào 1 lọ đựng clo dư rồi đưa ra ánh sáng. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 5,82 kg chất sản phẩm. Tên của sản phẩm và khối lượng benzen tham gia phản ứng là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,450

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »