Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 19. Thế năng điện
Dạng 34. Công của lực điện
-
720 lượt thi
-
10 câu hỏi
-
0 phút
Danh sách câu hỏi
Câu 1:
17/06/2026Công của lực điện trong dịch chuyển của một điện tích trong điện trường đều được tính bằng công thức: A=qEd, trong đó:
Đáp án đúng là D
Công của lực điện trong dịch chuyển của một điện tích trong điện trường đều được tính bằng công thức: , trong đó: d là hình chiếu của độ dịch chuyển trên phương song song với đường sức điện trường.
Câu 2:
17/06/2026Công của lực điện trong dịch chuyển của một điện tích q trong điện trường từ điểm M đến điểm N không phụ thuộc vào
Đáp án đúng là A
Công của lực điện trong dịch chuyển của một điện tích q trong điện trường từ điểm đến điểm không phụ thuộc vào cung đường dịch chuyển mà chỉ phụ thuộc vào vị trí điểm M và N.
Câu 3:
17/06/2026Cho một hạt mang điện dương chuyển động từ điểm A đến điểm B, C, D theo các quỹ đạo khác nhau trong điện trường đều như hình vẽ. Gọi A1, A2, A3 lần lượt là công do điện trường sinh ra khi hạt chuyển động trên các quỹ đạo (1), (2), (3). Nhận xét nào sau đây đúng?

Đáp án đúng là D
Điện tích chuyển động từ A đến B có phương vuông góc với điện trường nên không sinh công do đó A1 = 0.
Điện tích chuyển động từ A đến D cùng hướng với điện trường nên công sinh ra lớn nhất.
Do đó .
Câu 4:
17/06/2026Một điện tích q chuyển động từ điểm A đến P theo lộ trình như hình vẽ (A → Q → N → P) trong điện trường đều. Đáp án nào sau đây là đúng khi nói về mối quan hệ giữa công của lực điện trường làm dịch chuyển điện tích trên từng đoạn đường?

Đáp án đúng là B
vì hướng dịch chuyển vuông góc với điện trường.
Câu 5:
17/06/2026Công của lực điện trường dịch chuyển một điện tích 5.10-6 C dọc theo chiều một đường sức trong một điện trường đều 1000 V/m trên quãng đường dài 0,5m là
Đáp án đúng là C
A = qEd = qEscos = 5.10-6.1000.0,5.cos00 = 2,5.10-3 J.
Câu 6:
17/06/2026Công của lực điện trường dịch chuyển một điện tích 2μC dọc theo chiều một đường sức trong một điện trường đều 1000 V/m trên quãng đường dài 1 m là
Đáp án đúng là A
A = qEd = 2.10-6.1000.1 = 2.10-3 J = 2 mJ
Câu 7:
17/06/2026Công của lực điện trường dịch chuyển một điện tích 5.10-6 C ngược chiều một đường sức trong một điện trường đều 1000 V/m trên quãng đường dài 0,5 m là
Đáp án đúng là A
A = qEd = qEscos = 5.10-6.1000.0,5.cos1800 = -2,5.10-3 J.
Câu 8:
17/06/2026Công của lực điện trường dịch chuyển một điện tích - 5μC ngược chiều một đường sức trong một điện trường đều 1000 V/m trên quãng đường dài 1 m là
Đáp án đúng là C
A = qEd = qEscos = -5.10-6.1000.1.cos1800 = 5.10-3 J.
Câu 9:
17/06/2026Cho điện tích dịch chuyển giữa 2 điểm cố định trong một điện trường đều với cường độ điện trường 100 V/m thì công của lực điện trường là 50 mJ. Nếu cường độ điện trường là 200 V/m thì công của lực điện trường dịch chuyển điện tích giữa hai điểm đó là
Đáp án đúng là B
Ta có: A = qEd nên
= 100 mJ
Câu 10:
17/06/2026Một điện tích q = 5.10-8 C di chuyển trong một điện trường đều có cường độ điện trường E = 1000 V/m theo một đường gấp khúc ABC. Đoạn AB dài 20 cm và vectơ độ dời AB làm với các đường sức điện một góc 300. Đoạn BC dài 40 cm và vectơ độ dời BC làm với các đường sức điện một góc 1200. Tính công của lực điện.
Đáp án đúng là D
AAB = qEd1 = q.E.AB.cos300 = 8,7.10-6 J
ABC = qEd2 = q.E.BC.cos1200 = -10-5 J
Công của lực điện trường trên đường gấp khúc ABC là:
AABC = AAB +ABC = 8,7.10-6 -10-5 = -1,3.10-6 J
Bài thi liên quan
-
Dạng 35. Thế năng của điện tích trong điện trường
-
3 câu hỏi
-
0 phút
-
Có thể bạn quan tâm
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 16: Lực tương tác giữa hai điện tích (970 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 17: Khái niệm điện trường (999 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 18: Điện trường đều (787 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 19. Thế năng điện (719 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 20. Điện thế (704 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 21. Tụ điện (1272 lượt thi)
Các bài thi hot trong chương
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 22: Cường độ dòng điện (1319 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 23: Điện trở. Định luật Ohm (1288 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 12. Giao thoa sóng (1151 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 8. Mô tả sóng (1131 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 4. Bài tập về dao động điều hoà (888 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 5: Động năng. Thế năng. Sự chuyển hóa năng lượng trong dao động điều hòa (771 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 13. Sóng dừng (762 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 11. Sóng điện từ (746 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 1: Dao động điều hoà (724 lượt thi)
- Trắc nghiệm Lý 11 KNTT Bài 24: Nguồn điện (709 lượt thi)
