Câu hỏi:

17/06/2026 258

Trong thí nghiệm I-âng về giao thoa ánh sáng, hai khe S1 và S2 cách nhau 0,5 mm, màn E đặt song song với mặt phẳng chứa hai khe và cách mặt phẳng này 2 m. Ánh sáng đơn sắc dùng trong thí nghiệm có bước sóng 0,5 μm. Cho biết bề rộng của vùng giao thoa trên màn là 49,6 mm. Số vân sáng và số vân tối trên màn là:

A. 25 vân sáng; 24 vân tối

Đáp án chính xác

B. 24 vân sáng; 25 vân tối

C. 25 vân sáng; 26 vân tối

D. 23 vân sáng; 24 vân tối

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án A

Ta có: i=λDa=2  mm⇒L2i=49,64=12,4⇒k=12p=4⇒Ns=2k+1=25Nt=2k=24

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Chọn phát biểu sai?

Xem đáp án » 17/06/2026 3,655

Câu 2:

Trong phương trình dao động điều hòa x=Acosωt+φ, đại lượng thay đổi theo thời gian là:

Xem đáp án » 17/06/2026 402

Câu 3:

Mạch dao động gồm tụ điện có C=125 nF và một cuộn cảm có L=50 μH. Điện trở thuần của mạch không đáng kể. Điện áp cực đại giữa hai bản tụ điện U0=1,2 V. Cường độ dòng điện cực đại trong mạch là

Xem đáp án » 17/06/2026 380

Câu 4:

Kết luận nào sau đây sai khi nói về phản ứng: 

U92235+n→B56144a+K3689r + 3n+200MeV

Xem đáp án » 17/06/2026 371

Câu 5:

Cho mạch điện xoay chiều gồm một điện trở thuần, một cuộn cảm thuần và một tụ điện mắc nối tiếp. Đặt vào hai đầu mạch điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng không đổi và tần số góc ω thay đổi được. Điện áp hiệu dụng giữa hai bản tụ điện và điện áp hiệu dụng hai đầu cuộn cảm lần lượt là UC, UL phụ thuộc vào ω, chúng được biểu diễn bằng các đồ thị như hình vẽ bên, tương ứng với các đường UC, UL. Khi ω=ωC thì UC đạt cực đại Um. Các giá trị Um và ωC lần lượt là:

Xem đáp án » 17/06/2026 365

Câu 6:

Một mạch dao động gồm cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm L và tụ điện có điện dung C. Trong mạch đang có dao động điện từ tự do. Chu kì dao động là:

Xem đáp án » 17/06/2026 358

Câu 7:

Các âm RE, MI, FA, SOL có độ cao tăng dần theo thứ tự đó. Trong những âm đó, âm có tần số lớn nhất là:

Xem đáp án » 17/06/2026 353

Câu 8:

Vật sáng AB đặt trên trục chính và vuông góc với trục chính của một thấu kính hội tụ có tiêu cự 20cm. Khi đặt vật sáng cách thấu kính 10cm thì vị trí, tính chất, chiều và độ lớn của ảnh là

Xem đáp án » 17/06/2026 343

Câu 9:

Thí nghiệm được bố trí như hình vẽ. Xác định chiều dòng điện cảm ứng trong mạch C khi con chạy của biển trở đi xuống?

Xem đáp án » 17/06/2026 338

Câu 10:

Một con lắc đơn gồm một sợi dây có chiều dài 1 m và quả nặng có khối lượng m=100 g mang điện tích q=2.10−5C. Treo con lắc vào vùng không gian có điện trường đều mà vectơ cường độ điện trường hướng lên và hợp với phương ngang một góc . Biết cường đô điện trường có độ lớn E=4.104 V/m và gia tốc trọng trường g=10 m/s2. Chu kì dao động của con lắc là:

Xem đáp án » 17/06/2026 336

Câu 11:

Để tiến hành các phép đo cần thiết cho việc xác định đương lượng điện hoá của kim loại nào đó, ta cần sừ dụng các thiết bị:

Xem đáp án » 17/06/2026 325

Câu 12:

Một bếp điện 115 V − 1 kW bị cắm nhầm vào mạng điện 230 V được nối qua cầu chì chịu được dòng điện tối đa 15 A. Bếp điện sẽ

Xem đáp án » 17/06/2026 317

Câu 13:

Một vật nhỏ được treo bằng một lò xo nhẹ vào trần nhà. Vật được kéo xuống dưới một đoạn nhỏ rồi thả nhẹ. Sau đó vật thực hiện dao động điều hòa theo phương thẳng đứng với chu kì T. Đồ thị bên cho biết sự thay đổi khoảng cách từ vật đến trần nhà theo thời gian t. Biết chiều dài tự nhiên của lò xo là l0=40 cm. Lấy g=10 m/s2. Tốc độ dao động cực đại của vât gần nhất với giá trị nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 313

Câu 14:

Biểu thức nào dưới đây là biểu thức định nghĩa điện dung của tụ điện?

Xem đáp án » 17/06/2026 312

Câu 15:

Cho mach điên xoay chiều gồm cuộn dây có R0=50Ω; L=4/10πH và tu điên có điện dung C=10−4/πF và điện trở thuần R thay đổi được. Tất cả được mắc nối tiếp với nhau, rồi đặt vào hai đầu đoạn mạch có điện áp xoay chiều u=100 cos100πt (V). Công suất tiêu thụ trên đoạn mạch đạt giá trị cực đại khi R có giá trị là

Xem đáp án » 17/06/2026 309

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »