Câu hỏi:

06/07/2026 64

Trong một thí nghiệm giao thoa sóng nước, hai nguồn S1 và S2 cách nhau 14 cm, dao động theo phưong vuông góc với mặt nước, cùng biên độ, cùng pha, cùng tần số 40 Hz. Tốc độ truyền sóng trên mặt nước là 1,2 m/s. Ở mặt nước, gọi d là đường trung trực của đoạn S1S2. Trên d, điểm M ở cách S1 12 cm; điểm N dao động ngược pha với M và gần M nhất sẽ cách M một đoạn có giá trị gần giá trị nào nhất sau đây?

A. 5,0 cm.

B. 2,0 cm.

C. 1,8 cm

Đáp án chính xác

D. 0,5 cm.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Trong một thí nghiệm giao thoa sóng nước, hai nguồn S1 và S2 cách nhau 14 cm, dao động theo phưong vuông góc với mặt nước, cùng biên độ (ảnh 1)

+ Ta có: λ=vf=12040=3cm

+ Phương trình sóng tại M và N có dạng:

uM=2acosωt−2πdMλuN=2acosωt−2πdNλ.

Để 2 điểm M, N ngược pha thì dM−dN=k+0,5λ⇔12−dN=3k+0,5.

+ Để M, N ngắn nhất thì: k=0k=−1⇒dN=10,5dN=13,5.

⇒MN=OM−ON=122−72−10,52−72=1,92cmMN=ON−OM=13,52−72−122−72=1,79cm.

Chọn C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Chất poloni 84210Po,  phóng xạ anpha α và chuyển thành chì 82206Pb, với chu kì bán rã là 138 ngày. Mẫu Po ban đầu theo khối lượng có 50% là tạp chất và 50% là 84210Po . Sau 276 ngày phần trăm Po còn lại là bao nhiêu? Biết  bay hết ra ngoài, chì vẫn ở lại trong mẫu, coi khối lượng nguyên tử bằng số khối.

Xem đáp án » 06/07/2026 84

Câu 2:

Sóng dừng trên một sợi dây đàn hồi OB mô tả như hình dưới. Điểm O trùng với gốc tọa độ trục tung. Lúc t = 0 hình ảnh của sợi dây là (1), sau thời gian nhỏ nhất ∆t và 3∆t kể từ lúc  thì hình ảnh của sợi dây lần lượt là (2) và (3).

Tốc độ truyền sóng là 20 m/s và biên độ của bụng sóng là 4 cm. Sau thời gian  kể từ lúc 130s , tốc độ dao động của điểm M là

Sóng dừng trên một sợi dây đàn hồi OB mô tả như hình dưới. Điểm O trùng với gốc tọa độ trục tung. Lúc t = 0 hình ảnh của sợi dây là (1),  (ảnh 1)

Xem đáp án » 06/07/2026 83

Câu 3:

Một mạch dao động LC có điện trở thuần không đáng kể, gồm một cuộn dây có hệ số tự cảm L và một tụ điện có điện dung C. Trong mạch có dao động điện từ tự do với giá trị cực đại của cường độ dòng điện trong mạch có giá trị cực đại I0 , giá trị cực đại U0  của hiệu điện thế ở hai bản tụ điện được tính bằng biểu thức

Xem đáp án » 06/07/2026 74

Câu 4:

Đặt điện áp xoay chiều u = U0cos2πTt,có U0 không đổi và chu kì T thay đổi được vào hai đầu đoạn mạch có R,L,C mắc nối tiếp. Khi ω T=T0  thì trong đoạn mạch có cộng hưởng điện. Giá trị của T0 là

Xem đáp án » 06/07/2026 74

Câu 5:

Một mạch dao động điện từ LC lý tưởng. Nếu điện dung của tụ C=C1  thì bước sóng điện từ mạch thu được là 20 m. Nếu điện dung của tụ C=C1 + C2   thì bước sóng điện từ mạch thu được là 30 m. Nếu điện dung của tụ là C=C2  thì bước sóng mà mạch thu được là

Xem đáp án » 06/07/2026 72

Câu 6:

Muốn ghép 3 pin giống nhau mỗi pin có suất điện động 3 V thành bộ nguồn 9 V

Xem đáp án » 06/07/2026 71

Câu 7:

Một đoạn mạch xoay chiều nối tiếp gồm biến trở R, tụ điện C có điện dung thay đổi, cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm L=1,2πH.  Đặt điện áp u=U0cos(100πt+φ)  ( U0 không đổi) vào hai đầu đoạn mạch trên. Thực hiện lần lượt các khảo sát: Giữ cố định C=C0,  thay đổi R; cố định C=2C0,  thay đổi R. Đồ thị mô tả sự phụ thuộc của điện áp hiệu dụng hai đầu đoạn mạch chứa R và C theo R trong hai trường hợp trên là 2 đường cong nét liền như hình vẽ. Sau đó điều chỉnh C=4C0,  thay đổi R để công suất tiêu thụ trên mạch cực đại, công suất đó bằng 250W. Tính U0 ?

Một đoạn mạch xoay chiều nối tiếp gồm biến trở R, tụ điện C có điện dung thay đổi, cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm L = 1,2/pi H  (ảnh 1)

Xem đáp án » 06/07/2026 70

Câu 8:

Tại cùng một vị trí địa lí, nếu chiều dài con lắc đơn tăng 4 lần thì chu kì dao động điều hòa của nó

Xem đáp án » 06/07/2026 69

Câu 9:

Đặt điện áp xoay chiều vào hai đầu đoạn mạch chứa 3 phần tử R, L, C nối tiếp. Khi đoạn mạch xảy ra hiện tượng cộng hưởng thì điện áp hai đầu điện trở

Xem đáp án » 06/07/2026 69

Câu 10:

Một sợi dây hai đầu cố định đang có sóng dừng ổn định. Sóng truyền trên dây có bước sóng là 6 cm. Chiều dài sợi dây không thể nhận giá trị nào sau đây?

Xem đáp án » 06/07/2026 67

Câu 11:

Dùng thuyết lượng tử ánh sang không giải thích được

Xem đáp án » 06/07/2026 67

Câu 12:

Một đoạn mạch AM gồm một biến trở R nối tiếp với cuộn dây thuần cảm L, nối tiếp đoạn mạch đó với một đoạn mạch MB chỉ chứa tụ điện có điện dung Đặt vào hai đầu đoạn mạch AB một điện áp xoay chiều ổn định có biểu thức u=U0cos(ωt)V. Để khi R thay đổi mà điện áp giữa hai đầu đoạn mạch AM không đổi thì ta phải có

Xem đáp án » 06/07/2026 66

Câu 13:

Một mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp, với R một biến trở. Đặt vào hai đầu đoạn mạch lần lượt các điện áp u1=U01cosω1t  và u2=U02cosω2t  thì công suất trên mạch tương ứng là P1  và P2  phụ thuộc vào giá trị biến trở R như hình vẽ. Khi P1  đạt giá trị cực đại thì P2 có giá trị là
Một mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp, với R một biến trở. Đặt vào hai đầu đoạn mạch lần lượt các điện áp u1 = U01 cos omega 1 t  và  u 2 = U02cos omega2 t (ảnh 1)

Xem đáp án » 06/07/2026 64

Câu 14:

Một ngọn đèn phát ánh sáng đơn sắc có công suất P = 1,25 W, trong 10 s phát ra được 3,075.1019 phôtôn. Chiếu bức xạ phát ra từ nguồn này vào bề mặt các kim loại: bạc; đồng; canxi; natri có giới hạn quang điện lần lượt là 0,26 μm;0,3 μm;0,43 μm;0,5 μm.  Lấy h=6,625⋅10−34 J.s;c=3⋅108m/s. Hiện tượng quang điện xảy ra với các kim loại nào sau đây?

Xem đáp án » 06/07/2026 63

Câu 15:

Trong nguyên tắc thông tin liên lạc bằng sóng vô tuyến, biến điệu sóng điện từ là

Xem đáp án » 06/07/2026 63

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »