Câu hỏi:

17/06/2026 257

Trong một mạch điện kín nếu mạch ngoài thuần điện trở RNthì hiệu suất của nguồn điện có điện trở được tính bởi biểu thức

A. H= RNr.100%

B. H= rRN.100%

C. H= RNRN+r.100%

Đáp án chính xác

D. H= RN+rRN.100%

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án cần chọn là: C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho mạch điện như hình vẽ: 

E=24V, r=1Ω , R1=3Ω, R2=R3=R4=6Ω, RA=0. Tìm số chỉ của ampe kế.

Xem đáp án » 17/06/2026 2,932

Câu 2:

Cho mạch điện như hình bên.

Biết E=12V; r=1Ω; R1=5 Ω; R2=R3=10Ω. Bỏ qua điện trở của dây nối. Hiệu điện thế giữa hai đầu R1 là:

Xem đáp án » 17/06/2026 2,326

Câu 3:

Cho mạch điện như hình vẽ: 

Biết E=30V, r=1Ω, R1=12Ω, R2=36Ω, R3=18Ω, RA=0. Tìm số chỉ của ampe kế.

Xem đáp án » 17/06/2026 1,283

Câu 4:

Cho mạch điện như hình vẽ: 

E1=12V, E2=9V, E3=3V, r1=r2=r3=1Ω. Các điện trở R1=R2=R3=2Ω. Hiệu điện thế UAB có giá trị:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,278

Câu 5:

Cho mạch điện như hình bên.

Bỏ qua điện trở của ampe kế và dây nối. Tìm số chỉ của ampe kế biết ξ1=3V; r1=1Ω; ξ2=6V; r2=1Ω; R=2,5Ω

Xem đáp án » 17/06/2026 1,134

Câu 6:

Cho mạch điện như hình vẽ:

E=12V, r=1Ω, R1=R2=4Ω, R3=3Ω, R4=5Ω. Tìm hiệu điện thế UCD?

Xem đáp án » 17/06/2026 998

Câu 7:

Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ:

Biết R2=2Ω,R3=3Ω. Khi K mở, vôn kế chỉ 6V. Khi K đóng vôn kế chỉ 5,6V và ampe kế chỉ 2A. Điện trở R1 có giá trị là:

Xem đáp án » 17/06/2026 776

Câu 8:

Cho mạch điện như hình vẽ:

Biết:

E=1,5V, r=0,25Ω, R1=12Ω, R2=1Ω, R3=8Ω, R4=4Ω. Cường độ dòng điện qua R1 là 0,24A.

Hiệu điện thế UAB là?

Xem đáp án » 17/06/2026 689

Câu 9:

Cho mạch điện như hình vẽ:

E1=12V, r1=1Ω, E2=6V, r2=2Ω, E3=9V, r3=3Ω, R1=4Ω, R2=2Ω, R3=3Ω.Hiệu điện thế UAB có giá trị là:

Xem đáp án » 17/06/2026 682

Câu 10:

Cho mạch điện như hình vẽ:

E=12V, r=1Ω, R1=R2=4Ω, R3=3Ω, R4=5Ω. Tìm hiệu điện thế UAB?

Xem đáp án » 17/06/2026 674

Câu 11:

Cho sơ đồ mạch điện như hình vẽ:

R1=4Ω, R2=2Ω, R3=R4=R5=6Ω, E1=3V, E2=15V, r1=r2 =1Ω. Hiệu điện thế hai đầu AB là ?

Xem đáp án » 17/06/2026 600

Câu 12:

Một mạch điện kín gồm bộ nguồn có hai pin giống nhau mắc nối tiếp, mỗi pin có suất điện động 3V, điện trở trong bằng 1Ω và mạch ngoài là một điện trở R=2Ω. Hiệu điện thế giữa hai cực của mỗi pin là:

Xem đáp án » 17/06/2026 542

Câu 13:

Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ:

Trong đó: E =1,2V, r=0,1Ω, R1=R3=2Ω. R2=R4=4Ω. Hiệu điện thế giữa hai điểm A, B là:

Xem đáp án » 17/06/2026 538

Câu 14:

Cho mạch điện như hình vẽ:

E=24V, r=0. Các vôn kế giống nhau. Nếu r=0 thì số chỉ vôn kế V1 là 12V.

Số chỉ các vôn kế V2 có giá trị là:

Xem đáp án » 17/06/2026 528

Câu 15:

E

E1=1,9V, r1=0,3Ω, E2=1,7V, r2=0,1Ω, E3=1,6V, r3=0,1Ω. Ampe kế A chỉ số 0. Điện trở R có giá trị? Coi rằng điện trở của ampe kế không đáng kể, điện trở vôn kế vô cùng lớn.

Xem đáp án » 17/06/2026 486