Câu hỏi:

17/06/2026 385

Thời gian τ để số hạt nhân phóng xạ giảm đi e = 2,7 lần là τ =1/λ, trong đó λ là hằng số phóng xạ. So với số hạt nhân ban đầu, sau khoảng thời gian t = 2τ số hạt nhân nguyên tử của chất phóng xạ còn lại chiếm

A. 37%

B. 18,5%

C. 81,5%

D. 13,7%

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án D

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Chọn câu sai. Tia a (alpha):

Xem đáp án » 17/06/2026 1,360

Câu 2:

Tìm phát biểu đúng:

Xem đáp án » 17/06/2026 808

Câu 3:

Tìm phát biểu sai khi nói về định luật phóng xạ

Xem đáp án » 17/06/2026 683

Câu 4:

Muốn phát ra bức xạ, chất phóng xạ thiên nhiên cần phải được kích thích bởi:

Xem đáp án » 17/06/2026 670

Câu 5:

Trong từ trường, tia phóng xạ đi qua một tấm thủy tinh mỏng N thì vết của hạt có dạng như hình vẽ. Hạt đó là hạt gì ?

Xem đáp án » 17/06/2026 606

Câu 6:

Pôlôni 21084 Po là chất phóng xa tia α. Chu kì bán rã của Po là 138 ngày đêm. Hằng số phóng xạ của pôlôni là

Xem đáp án » 17/06/2026 444

Câu 7:

Phóng xạ β- xảy ra khi

Xem đáp án » 17/06/2026 380

Câu 8:

Hãy sắp xếp theo thứ tự giảm dần về khả năng đâm xuyên của các tia a, b, g:

Xem đáp án » 17/06/2026 376

Câu 9:

Chất phóng xạ pôlôni 21084Po phát ra phóng xạ α và biến đổi thành chì 20882Pb. Cho biết mPo = 209,9828 u; mPb = 205,9744 u; mα = 4,0026 u và u = 931,5 MeV/c2 . Năng lượng tỏa ra khi 1 mg pôlôni phân rã hết là

Xem đáp án » 17/06/2026 366

Câu 10:

Điều nào sau đây là đúng khi nói về tia b+?

Xem đáp án » 17/06/2026 355

Câu 11:

Hạt nhân Na24 phóng xạ β- với khối lượng ban đầu là 15 g, tạo thành hạt nhân X. Sau thời gian bao lâu thì một mẫu chất phóng xạ Na24 nguyên chất lúc đầu sẽ có tỉ số số nguyên tử của X và của Na có trong mẫu bằng 0,75

Xem đáp án » 17/06/2026 351

Câu 12:

Kết luận nào sau đây là không đúng khi nói về các tia phóng xạ bay vào một điện trường đều?

Xem đáp án » 17/06/2026 347

Câu 13:

Chọn câu sai. Tia g (grama)

Xem đáp án » 17/06/2026 347

Câu 14:

Phóng xạ là

Xem đáp án » 17/06/2026 338

Câu 15:

Có hai chất phóng xạ A và B với hằng số phóng xạ là λ1, λ2  với λ2 =2 λ1  Lúc đầu chúng có khối lượng tương ứng là m0 và 2 m0. Khối lượng của chúng bằng nhau sau một khoảng thời gian là

Xem đáp án » 17/06/2026 337

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »