Câu hỏi:

12/08/2026 31

Theo kế hoạch, năm vừa qua một xưởng phải sản xuất 1 000 chiếc xe đạp. Đến hết năm, xưởng đó đã sản xuất được 1 150 chiếc. Hỏi:

a) Xưởng đó đã thực hiện được bao nhiêu phần trăm kế hoạch cả năm?

b) Xưởng đó đã thực hiện vượt mức kế hoạch bao nhiêu phần trăm?

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Xưởng đó đã thực hiện được số phần trăm kế hoạch cả năm là:

1 150 : 1 000 =  1  150×1001  000% = 115%

b) Xưởng đó đã thực hiện vượt mức kế hoạch số phần trăm là:

115 – 100 = 15%

Đáp số: a) 115%

b) 15%

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Tính (theo mẫu):

Tính (theo mẫu):  a) 34,4% + 9%  b) 10% - 4,5%  c) 7,8% × 2  d) 74,5% : 5 (ảnh 1)

a) 34,4% + 9%

b) 10% - 4,5%

c) 7,8% × 2

d) 74,5% : 5

Xem đáp án » 12/08/2026 20

Câu 2:

Tìm tỉ số phần trăm của:

a) 3 và 4

b) 5 và 4

c) 16 và 50

d) 3,9 và 13

Xem đáp án » 12/08/2026 19

Câu 3:

Một xe buýt theo thiết kế chở được 45 người, nhưng có thể chở thêm 9 người. Tìm tỉ số phần trăm của số người chở thêm so với thiết kế.

Xem đáp án » 12/08/2026 14

Câu 4:

a) Nhận xét hai cách tính tỉ số phần trăm của hai số 17 và 20 dưới đây:

Cách 1: 17 : 20 = 0,85 = 0,85 × 100% = 85%

Cách 2: 17 : 20 =  17×10020%=85% 

b) Tìm tỉ số phần trăm của hai số bằng một trong hai cách trên:

13 và 25                                     36 và 75

Xem đáp án » 12/08/2026 12

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »