Câu hỏi:

06/07/2026 47

Pôlôni Po84210  là chất phóng xạ α  thành hạt nhân chì Pb82206 với chu kì bán rã là 138 (ngày). Ban đầu có 52,5 gam.Po84210 Cho khối lượng: mα=4,0015u; mPo=209,9828u;mPb=205,9744u; NA=6,02.1023; 1uc2=931MeV . Tìm năng lượng toả ra khi lượng chất trên phân rã sau 414 ngày.

A. 8,46.1019 MeV.

B. 6,42 MeV

C. 1,845.1022 MeV.

D. 8,46.1023 MeV.

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

ΔE=mPo−mα−mPbc2≈6,4239MeV.

Lượng chất phân rã sau 414 ngày = 3T.

Δm=m0(1−2−tT)=52,5(1−2−414138)=45,9375 g.

Số hạt bị phân rã: ΔN=ΔmA.NA=45,9375210.6,02.1023=1,316875.1023

Năng lượng toả ra: W=ΔN.ΔE=1,316875.1023.6,4239=8,459.1023MeV  

Chọn D

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một con lắc đơn gồm vật nặng có khối lượng m gắn với dây treo có chiều dài l . Từ vị trí cân bằng kéo vật sao cho góc lệch của sợi dây hợp với phương thẳng đứng là α0=60ο  rồi thả nhẹ. Lấy g=10m/s2. Bỏ qua mọi ma sát. Độ lớn gia tốc của vật khi độ lớn lực căng dây bằng trọng lực là:

Xem đáp án » 06/07/2026 85

Câu 2:

Hạt nhân Z4090r có năng lượng liên kết là 783 MeV. Năng lượng liên kết riêng của hạt nhân này là

Xem đáp án » 06/07/2026 80

Câu 3:

Đặc trưng nào sau đây không phài đặc trưng sinh lý của âm?

Xem đáp án » 06/07/2026 79

Câu 4:

Cho đoạn mạch AB như hình vẽ, cuộn cảm thuần có độ tự cảm L, tụ điện có điện dung C. Đặt vào AB điện áp xoay chiều U=U0cosωt  thì giá trị điện áp cực đai hai đầu đoạn mạch Y cũng là U0  và các điện áp tức thời UAN  lệch pha π2 so với uMB. Biết 4LCω2=1. Hệ số công suất đoạn mạch Y gần nhất giá trị nào sau đây?
Cho đoạn mạch AB như hình vẽ, cuộn cảm thuần có độ tự cảm L, tụ điện có điện dung C. Đặt vào AB điện áp xoay chiều (ảnh 1)

Xem đáp án » 06/07/2026 76

Câu 5:

Chiếu xiên góc từ không khí vào nước một chùm sáng song song hẹp (coi như một tia sáng) gồm ba thành phần đơn sắc: đỏ, lam và tím. Gọi rđ, rl, rt  lần lượt là góc khúc xạ ứng với tia đỏ, tia lam và tia tím. Hệ thức đúng là

Xem đáp án » 06/07/2026 73

Câu 6:

Biết công thoát êlectron của các kim loại: canxi, kali, bạc và đồng lần lượt là: 2,89 eV; 2,26eV; 4,78 eV và 4,14 eV. Chiếu ánh sáng có bước sóng 0,33μm vào bề mặt các kim loại trên. Hiện tượng quang điện không xảy ra với các kim loại nào sau đây?

Xem đáp án » 06/07/2026 71

Câu 7:

Mạch dao dộng LC của một máy thu vô tuyến có L = 25 mH, C = 64 pF, lấy π2=10. Máy này có thể bắt được các sóng vô tuyến có bước sóng trong khoảng

Xem đáp án » 06/07/2026 70

Câu 8:

Nội dung chủ yếu của thuyết lượng tử nói về

Xem đáp án » 06/07/2026 69

Câu 9:

Sóng dừng hình thành trên một sợi dây đàn hồi. Khi ổn định, hình dạng sợi dây như hình vẽ. Số bụng sóng trên dây là
Sóng dừng hình thành trên một sợi dây đàn hồi. Khi ổn định, hình dạng sợi dây như hình vẽ. Số bụng sóng  (ảnh 1)

Xem đáp án » 06/07/2026 68

Câu 10:

Hai dây dẫn thẳng, dài song song mang dòng điện ngược chiều là I1,I2 . Xét điểm M nằm trong mặt phẳng chứa hai dây dẫn, cách đều hai dây dẫn. Gọi B1  và B2 lần lượt là độ lớn cảm ứng từ tại đó do các dòng I1,I2 gây ra tại M. Cảm ứng từ tổng hợp tại M có độ lớn là

Xem đáp án » 06/07/2026 66

Câu 11:

Một sóng dừng xuất hiện trên một sợi dây đàn hồi. Sóng phản xạ

Xem đáp án » 06/07/2026 66

Câu 12:

Một vật tham gia đồng thời hai dao động điều hòa cùng tần số, cùng phương có li độ dao động lần lượt là x1=A1cosωt; x2=A2cosωt+π . Biên độ của dao động tổng hợp là

Xem đáp án » 06/07/2026 65

Câu 13:

Một con lắc đơn có chiều dài 121 cm dao động điều hòa tại nơi có gia tốc trọng trường g. Lấy π2=10. Chu kì dao động của con lắc là

Xem đáp án » 06/07/2026 64

Câu 14:

Trong thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng, hai khe cách nhau 0,5 mm, ban đầu màn quan sát cách mặt phẳng chứa hai khe một khoảng = 0,8 m. Chiếu sáng hai khe bằng ánh sáng đơn sắc có bước sóng λ380 nm≤λ≤550 nm. Có 3 điểm M, N và P trên màn cách vị trí vân sáng trung tâm lần lượt là 6,4 mm, 9,6 mm và 8,0 mm. Tại M và N là 2 vân sáng, còn tại P là vân tối. Từ vị trí ban đầu, màn được tịnh tiến từ từ dọc theo phương vuông góc với mặt phẳng chứa hai khe và ra xa hai khe đến vị trí cách hai khe một đoạn D2 = 1,6 m. Trong quá trình dịch chuyển màn, số lần ở P chuyển thành vân sáng là

Xem đáp án » 06/07/2026 64

Câu 15:

Một mạch dao động LC lí tưởng gồm cuộn dây thuần cảm L và tụ điện có điện dung thay đổi C. Khi C=C0  trong mạch có dao động điện từ tự do với tần số f. Khi C=C03  thì tần số dao động điện từ tự do của mạch lúc này bằng

Xem đáp án » 06/07/2026 63

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »