Câu hỏi:

17/06/2026 265

Nối hai cực của một máy phát điện xoay chiều một pha vào hai đầu đoạn mạch AB gồm điện trở thuần R mắc nối tiếp với cuộn cảm thuần. Bỏ qua điện trở các cuộn dây của máy phát. Khi rôto của máy quay đều với tốc độ n vòng/phút thì cường độ dòng điện hiệu dụng trong đoạn mạch là 1 A. Khi rôto của máy quay đều với tốc độ 3n vòng/phút thì cường độ dòng điện hiệu dụng trong đoạn mạch là 3 A. Nếu rôto của máy quay đều với tốc độ 2n vòng/phút thì cường độ dòng điện hiệu dụng trong đoạn mạch là:

A. 287 A

B. 477 A

Đáp án chính xác

C. 23 A

D. 23 A

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Ta có: I=ER2+ZL2=NBSω2R2+ZL2=NBS2πp.n2R2+ZL2=A.nR2+ZL2ZL=ωL=2πp.n=B.n⇒ZL tỉ lệ thuận n

Khi tốc độ là n thì: I=A.nR2+ZL2=1   1

Khi tốc độ là 3n thì: I'=A.3nR2+9ZL2=3    2

Lấy (2) chia (1) ta được: 3=3R2+ZL2R2+9ZL2⇒R2+9ZL2=3R2+3ZL2⇒ZL2=R23

Khi tốc độ là 2n thì: I2=A.2nR2+4ZL2

⇒I2I=2R2+ZL2R2+4ZL2→ZL2=R23I2I1=2R2+R23R2+4R23=477A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một electron đang chuyển động với tốc độ v=0,6c (c là tốc độ ánh sáng trong chân không). Nếu tốc độ của nó tăng lên 4/3 lần so với ban đầu thì động năng của electron sẽ tăng thêm một lượng:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,447

Câu 2:

Một kính lúp có ghi 5x trên vành của kính. Người quan sát có khoảng cực cận OCC=20 cm ngắm chừng ở vô cực để quan sát một vật. Số bội giác của kính có trị số nào?

Xem đáp án » 17/06/2026 1,395

Câu 3:

Công thoát electron khỏi đồng là 4,57 eV. Chiếu chùm bức xạ điện từ có bước sóng λ vào một quả cầu bằng đồng đặt xa các vật khác thì quả cầu đạt được điện thế cực đại 3 V. Bước sóng λ của chùm bức xạ là

Xem đáp án » 17/06/2026 995

Câu 4:

Một lò phản ứng phân hạch của nhà máy điện hạt nhân Ninh Thuận có công suất 200 MW. Cho rằng toàn bộ năng lượng mà lò phản ứng này sinh ra đều do sự phân hạch của U235 và đồng vị này chỉ bị tiêu hao bởi quá trình phân hạch. Coi mỗi năm có 365 ngày; mỗi phân hạch sinh ra 200 MeV; số A-vô-ga-đrô NA=6,02.1023  mol−1. Khối lượng U235 mà lò phản ứng tiêu thụ trong 3 năm là

Xem đáp án » 17/06/2026 526

Câu 5:

Một vật khối lượng m=2 kg đang nằm yên trên một mặt phẳng ngang không ma sát. Dưới tác dụng của lực nằm ngang 5N, vật chuyển động và đi được 10 m. Vận tốc của vật ở cuối chuyển dời ấy gần nhất với giá trị nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 469

Câu 6:

Tia hồng ngoại được dùng:

Xem đáp án » 17/06/2026 442

Câu 7:

Đối với toàn mạch thì suất điện động của nguồn điện luôn có giá trị bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 401

Câu 8:

Tương tác từ không xảy ra trong trường hợp nào dưới đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 390

Câu 9:

Cho mạch điện như hình vẽ: E=13,5 V; r=1  Ω; R1=3Ω;  R3=R4=4Ω. Bình điện phân đựng dung dịch CuSO4, anốt bằng đồng, có điện trở R2=4Ω. Tính khối lượng đồng thoát ra ở catốt sau thời gian t=3 phút 13 giây. Cho khối lượng nguyên từ của Cu bằng 64 và n=2

Xem đáp án » 17/06/2026 390

Câu 10:

Có thể làm một vật nhiễm điện bằng cách

Xem đáp án » 17/06/2026 379

Câu 11:

Khi nói về sóng âm, phát biểu nào sau đây sai?

Xem đáp án » 17/06/2026 376

Câu 12:

Cho phản ứng hạt nhân X+919F→24He+816O. Hạt X là

Xem đáp án » 17/06/2026 362

Câu 13:

Biến điệu sóng điện từ là:

Xem đáp án » 17/06/2026 359

Câu 14:

Giới hạn quang điện của một kim loại là 0,26  μm. Công thoát của êlectron ra khỏi kim loại này gần nhất với giá trị nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 352

Câu 15:

Mạng điện dân dụng của Việt Nam đang dùng có tần số là:

Xem đáp án » 17/06/2026 345

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »