Câu hỏi:
17/06/2026 1,390
Nicotin là một chất hữu cơ có trong thuốc lá. Hợp chất này được tạo bởi ba nguyên tố là cacbon, hiđro và nitơ. Đem đốt cháy hết 2,349 gam nicotin ta thu được nitơ đơn chất; 1,827 gam H2O và 6,38 gam CO2. Công thức đơn giản nhất của nicotin là:
A. C5H7N
B. C3H7N2
C. C4H9N
D. C3H5N
Trả lời:
Giải bởi Vietjack
Đáp án A
= 6,38 : 44 = 0,145 mol → nC = = 0,145 mol
= 1,827 : 18 = 0,1015 mol → nH = 2. = 2.0,1015 = 0,203 mol
mN = m hợp chất – mC – mH = 2,349 – 0,145.12 – 0,203.1 = 0,406 gam
→ nN = 0,029 mol
Đặt CTĐG nhất của nicotin là CxHyNz
→ x : y : z = 0,145 : 0,203 : 0,029 = 5 : 7 : 1
→ CTĐG nhất là C5H7N
Đáp án A
= 6,38 : 44 = 0,145 mol → nC = = 0,145 mol
= 1,827 : 18 = 0,1015 mol → nH = 2. = 2.0,1015 = 0,203 mol
mN = m hợp chất – mC – mH = 2,349 – 0,145.12 – 0,203.1 = 0,406 gam
→ nN = 0,029 mol
Đặt CTĐG nhất của nicotin là CxHyNz
→ x : y : z = 0,145 : 0,203 : 0,029 = 5 : 7 : 1
→ CTĐG nhất là C5H7N
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 2:
Hợp chất Z có công thức đơn giản nhất là CH2Cl và có tỉ khối hơi so với heli bằng 24,75. Công thức phân tử của Z là
Câu 4:
Khi đốt cháy hoàn toàn một thể tích hiđrocacbon X thu được thể tích khí CO2 bằng thể tích hiđrocacbon X đem đốt cháy (trong cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất). Hiđrocacbon đó là:
Câu 5:
Một hiđrocabon X ở thể khí có tỉ khối hơi so với hiđro là 15. Công thức phân tử của X là:
Câu 6:
Một hợp chất hữu cơ (Z) có công thức nguyên là (C3H8O)n. Công thức phân tử của hợp chất trên là
Câu 7:
Hợp chất hữu cơ A có công thức phân tử là C5H10Oz. Biết %H trong A là 9,8%. vậy %O trong A là bao nhiêu?
Câu 8:
Khi đốt cháy hoàn toàn hợp chất hữu cơ A thu được CO2, H2O và N2 biết trong X có phần trăm về khối lượng các chất là %C= 51,3%. %H= 9,4%; %N= 12%; và dA/kk= 4,03. Công thức đơn giản nhất của X là:
Câu 9:
Tỉ khối hơi cuả chất X so với hiđro bằng 44. Phân tử khối của X là
Câu 10:
Chất hữu cơ X có phần trăm khối lượng C, H, O lần lượt bằng 40%; 6,67%; 53,33%. Biết trong X có 2 nguyên tử oxi. Công thức phân tử của X là:
Câu 11:
Một hợp chất hữu cơ X chứa C, H, O, trong đó C chiếm 40%. Công thức phân tử của X là?
Câu 12:
Để đốt cháy 1 mol chất X cần 3,5 mol O2, công thức phân tử của chất X có thể là:
Câu 13:
Thể tích của 1,5 gam chất X bằng thể tích của 0,8 gam khí oxi (đktc cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất). Phân tử khối của X là
Thể tích của 1,5 gam chất X bằng thể tích của 0,8 gam khí oxi (đktc cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất). Phân tử khối của X là
Câu 14:
Kết quả phân tích nguyên tố hợp chất X cho biết %mC = 54,54%; %mH = 9,09% còn lại là oxi. Tỉ khối hơi của X so với CO2 bằng 2. Công thức phân tử của X là
Câu 15:
Đốt cháy hoàn toàn 6 gam hợp chất A thu được 8,8 gam CO2 và 3,6 gam H2O. Công thức thực nghiệm của A là:


