Câu hỏi:

17/06/2026 288

Nguồn điện có suất điện động E = 12 V, điện trở trong r, nối với mạch ngoài như hình vẽ bên. Biết R1=6Ω,R2=R3=10Ω. Bỏ qua điện trở của ampe kế và dây nối. Ampe kế chỉ 0,5A. Giá trị của r là:

A. 0,5Ω

B. 0,75Ω

C. 1Ω

Đáp án chính xác

D. 1,2Ω

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Nguồn điện có suất điện động E = 10V, điện trở trong r= 1Ω. Khi nối nguồn điện với một điện trở ngoài R thì độ giảm thế trên R là 8V. Giá trị của R là:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,169

Câu 2:

Một dòng điện không đổi trong thời gian 10 s có một điện lượng 1,6 C chạy qua. Số electron chuyển qua tiết diện thẳng của dây dẫn trong thời gian 100 s là

Xem đáp án » 17/06/2026 435

Câu 3:

Bốn nguồn điện, mỗi nguồn có suất điện động ξ= 4,5 V và điện trở trong r = 1Ω , được mắc song song với nhau và mắc với điện trở ngoài R = 2Ω để tạo thành mạch kín. Cường độ dòng  điện đi qua R bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 386

Câu 4:

Để đo đươc dòng điện không đổi thì phải dùng chế độ đo nào của đồng hồ đo điện đa năng?

Xem đáp án » 17/06/2026 384

Câu 5:

Một pin được nối với điện trở ngoài tạo thành mạch kín. Trong thời gian 2 s có một điện lượng 4C chuyển qua tiết diện thẳng của dây dẫn. Cường độ dòng điện chạy trong mạch là

Xem đáp án » 17/06/2026 380

Câu 6:

Cường độ dòng điện không đổi chạy qua dây tóc của một bóng đèn là I = 0,5 A; điện lượng dịch chuyển qua tiết diện thẳng của dây tóc trong một phút là

Xem đáp án » 17/06/2026 357

Câu 7:

Số electron đi qua tiết diện thẳng của một dây dẫn kim loại trong 1 giây là 1,25.1019. Tính điện lượng tải qua tiết diện đó trong 15 giây

Xem đáp án » 17/06/2026 350

Câu 8:

Cường độ dòng điện không đổi được tính bằng công thức

Xem đáp án » 17/06/2026 344

Câu 9:

Nguồn điện có suất điện động E = 48 V, điện trở trong r =1Ω, nối với mạch ngoài như hình vẽ bên. Biết R1=15Ω, R2=10 Ω, R3=40 Ω. Hiệu điện thế mạch ngoài là

Xem đáp án » 17/06/2026 337

Câu 10:

Hai đèn điện dây tóc loại (200V-25W) và (220V-100W) được mắc nối tiếp với nhau. Hỏi khi mắc vào nguồn điện có hiệu điện thế 440V thì bóng đèn nào sẽ cháy ?

Xem đáp án » 17/06/2026 321

Câu 11:

Một nguồn điện có điện trở trong r=0,2Ω mắc với điện trở mạch ngoài R=2,4Ω thành mạch kín. Khi đó hiệu điện thế giữa hai cực của nguồn điện là 6V. Suất điện động của nguồn điện là:

Xem đáp án » 17/06/2026 306

Câu 12:

Cho mạch điện như hình bên. Biết nguồn điện có suất điện động E = 12 V, điện trở trong  r = 1 Ω. Các điện trở R1=5Ω, R2=R3=8Ω. Số chỉ của vôn kế có điện trở lớn vô cùng là 

Xem đáp án » 17/06/2026 294

Câu 13:

Dòng điện chạy qua bóng đèn hình của một ti vi thường dùng có cường độ 30 µA. Số electron tới đập vào màn hình của tivi trong mỗi giây là

Xem đáp án » 17/06/2026 293

Câu 14:

Một bóng đèn sáng bình thường ở hiệu điện thế 220 V thì dây tóc có điện trở xấp xỉ 970 Ω. Hỏi bóng đèn có thể thuộc loại nào dưới đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 293

Câu 15:

Trong các thiết bị tiêu thụ điện sau, thiết bị nào là động cơ điện?

Xem đáp án » 17/06/2026 290