Câu hỏi:

11/07/2026 71

Người ta dùng một ròng rọc cố định để kéo một vật có khối lượng 40 kg lên cao 5 m với lực kéo 480 N. Tính công hao phí?

A. 2400 J.

B. 2000 J.

C. 400 J.

Đáp án chính xác

D. 1600 J.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là C.

Trọng lượng của vật là: P = 10.m = 10.40 = 400 (N)

Công của lực kéo (công toàn phần) là: A = F.s = 480.5 = 2400 (J)

Công có ích để kéo vật: Ai = P.s = 400.5 =2000 (J)

Công hao phí là: Ahp = A - Ai = 2400 - 2000 = 400 (J)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Biểu thức nào sau đây không phải biểu thức tính hiệu suất?

Xem đáp án » 11/07/2026 87

Câu 2:

Xác định năng lượng có ích và năng lượng hao phí khi sử dụng ròng rọc để kéo vật nặng lên cao?

Xem đáp án » 11/07/2026 82

Câu 3:

Một máy bơm nước có công suất 1,5 kW, hiệu suất 70%. Lấy g = 10 m/s2. Biết khối lượng riêng của nước là D = 103 (kg/m3). Dùng máy này để bơm nước lên độ cao 10 m, sau nửa giờ máy đã bơm lên bể một lượng nước bằng

Xem đáp án » 11/07/2026 74

Câu 4:

Để đưa một vật có khối lượng 250 kg lên độ cao 10 m người ta dùng một hệ thống gồm một ròng rọc cố định, một ròng rọc động. Lúc này lực kéo dây để nâng vật lên là F = 1500 N. Lấy g = 10 m/s2. Hiệu suất của hệ thống là:

Xem đáp án » 11/07/2026 65

Câu 5:

Một vật có khối lượng 10 kg chịu tác dụng của 1 lực kéo 80 N có phương hợp với độ dời trên mặt phẳng nằm ngang 300. Hệ số ma sát trượt giữa vật với mặt phẳng nằm ngang là k = 0,2. Lấy g = 10 m/s2. Hiệu suất của chuyển động khi vật đi được quãng đường 20 m là:

Xem đáp án » 11/07/2026 65

Câu 6:

Thác nước cao 45 m, mỗi giây đổ 180 m3 nước. Người ta dùng thác nước làm trạm thủy điện với hiệu suất 85%. Biết khối lượng riêng của nước là D = 103 (kg/m3). Công suất của trạm thủy điện bằng

Xem đáp án » 11/07/2026 60

Câu 7:

Một động cơ có công suất tiêu thụ bằng 5 kW kéo một vật có trọng lượng 12 kN lên cao 30 m theo phương thẳng đứng trong thời gian 90 s với vận tốc không đổi. Hiệu suất của động cơ bằng

Xem đáp án » 11/07/2026 59

Câu 8:

Một máy bơm nước mỗi giây có thể bơm được 15 lít nước lên bể ở độ cao 10 m. Hiệu suất của máy bơm là 70%. Lấy g = 10 m/s2. Biết khối lượng riêng của nước là D = 103 (kg/m3). Sau nửa giờ máy bơm đã thực hiện một công bằng

Xem đáp án » 11/07/2026 55

Câu 9:

Một động cơ điện cỡ nhỏ được sử dụng để nâng một vật có trọng lượng 2,0 N lên cao 80 cm trong 4,0 s. Hiệu suất của động cơ là 20%. Công suất điện cấp cho động cơ bằng

Xem đáp án » 11/07/2026 49

Câu 10:

Một máy bơm nước có công suất 1,5 kW, hiệu suất 80%. Lấy g = 10 m/s2. Biết khối lượng riêng của nước là D = 103 (kg/m3). Người ta dùng máy bơm này để bơm nước ở dưới mặt đất lên một cái bể bơi có kích thước chiều dài 50 m, rộng 25 m và chiều cao 2 m. Biết bể bơi thiết kế ở trên tầng 2 có độ cao so với mặt đất là h = 10 m. Để bơm đầy bể thì thời gian cần thiết mà máy bơm phải hoạt động là

Xem đáp án » 11/07/2026 48

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »