Câu hỏi:

17/06/2026 561

Nếu đặt vào hai đầu tụ một hiệu điện thế 5 V thì tụ tích được một điện lượng 2 μC. Nếu đặt vào hai đầu tụ một hiệu điện thế 10 V thì tụ tích được một điện lượng

A. 40 μC.

B. 1 μC. 

C. 4 μC.     

Đáp án chính xác

D. 0,1 μC.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Từ biểu thức U=QC 

Ta có U1U2=Q1Q2⇒Q2=U2Q1U1=10.2.10−65= 4.10-6 C = 4 μC.

Đáp án đúng là C.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một tụ có điện dung 2 μF. Khi đặt một hiệu điện thế 5 V vào 2 bản của tụ điện thì tụ tích được một điện lượng là

Xem đáp án » 17/06/2026 4,394

Câu 2:

Trường hợp nào sau đây ta không có một tụ điện?

Xem đáp án » 17/06/2026 1,407

Câu 3:

Điện dung của tụ điện được xác định bằng biểu thức:

Xem đáp án » 17/06/2026 931

Câu 4:

Cặp số liệu ghi trên vỏ tụ điện cho biết điều gì?

Xem đáp án » 17/06/2026 874

Câu 5:

Nếu hiệu điện thế giữa hai bản tụ tăng 4 lần thì điện dung của tụ

Xem đáp án » 17/06/2026 679

Câu 6:

Bộ tụ điện gồm ba tụ điện: C1 = 10 (μF), C2 = 15 (μF), C3 = 20 (μF) mắc song song với nhau. Điện dung của bộ tụ điện là:

Xem đáp án » 17/06/2026 561

Câu 7:

Tụ điện là

Xem đáp án » 17/06/2026 363

Câu 8:

Fara là điện dung của một tụ điện mà

Xem đáp án » 17/06/2026 338

Câu 9:

Đặt vào hai đầu tụ một hiệu điện thế 5 V thì tụ tích được một điện lượng 10-5 C. Điện dung của tụ là

Xem đáp án » 17/06/2026 317