Câu hỏi:

17/06/2026 281

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối. Biết UAB = 2V; E = 3V, RA = 0, ampe kế chỉ 2A

Năng lượng của nguồn điện cung cấp cho mạch trong 15 phút bằng?

A. 90J

B. 5400J

Đáp án chính xác

C. 63J

D. 3780J

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án: B

Năng lượng của nguồn điện cung cấp cho mạch trong 15 phút:

A = E.I.t = 3.2.15.60 = 5400J

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một mạch điện kín gồm một nguồn điện có suất điện động E = 3V, điện trở trong r = 1Ω, mạch ngoài là một biến trở R. Thay đổi R để công suất mạch ngoài đạt giá trị cực đại, giá trị cực đại đó bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 692

Câu 2:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, cho E = 5V, r = 1Ω, R1=2Ω

Để công suất tiêu thụ điện trên biến trở R đạt cực đại thì R có giá trị bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 447

Câu 3:

Cho mạch điện như hình vẽ. Bốn pin giống nhau, mỗi pin có E = 1,5V và r = 0,5Ω. Các điện trở ngoài R1=2Ω; R2=8Ω. Hiệu điện thế UMN bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 392

Câu 4:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, nguồn có suất điện E = 6V, điện trở trong r=0,1Ω, mạch ngoài gồm bóng đèn có điện trở RĐ=11Ω và điện trở R = 0,9Ω. Biết đèn sáng bình thường, hiệu điện thế định mức và công suất định mức của bóng đèn là

Xem đáp án » 17/06/2026 346

Câu 5:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, biết R1=0,1Ω, r = 1,1Ω. Để công suất tiêu thụ điện trên biến trở R đạt cực đại thì R phải có giá trị bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 337

Câu 6:

Một nguồn điện có suất điện động E = 6V, điện trở trong r = 2Ω, mạch ngoài có biến trở R. Thay đổi R thì thấy khi R=R1 hoặc R=R2, công suất tiêu thụ ở mạch ngoài không đổi và bằng 4W. R1 và R2 có giá trị

Xem đáp án » 17/06/2026 331

Câu 7:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối. Biết UAB = 2V; E = 3V, RA = 0, ampe kế chỉ 2A

Nhiệt lượng toả ra trên R trong 15 phút là

Xem đáp án » 17/06/2026 328

Câu 8:

Công suất toả nhiệt (hao phí) của bộ nguồn là

Xem đáp án » 17/06/2026 304

Câu 9:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điệ trở của dây nối. Biết R1=30Ω, R2=60Ω, R3=40Ω. Khi kim điện kế chỉ số 0, R4 có giá trị là:

Xem đáp án » 17/06/2026 300

Câu 10:

Hai nguồn có suất điện động E=E1=E2, điện trở trong r1≠r2. Biết công suất lớn nhất mà mỗi nguồn có thể cung cấp cho mạch ngoài lần lượt là P1 = 20W và P2 = 30W. Công suất lớn nhất mà cả hai nguồn đó cung cấp cho mạch ngoài khi hai nguồn đó ghép song song là?

Xem đáp án » 17/06/2026 295

Câu 11:

Dùng một nguồn điện để thắp sáng lần lượt hai bóng đèn có điện trở R1=1Ω và R2=4Ω, khi đó công suất tiêu thụ của hai bong đèn đó như nhau. Điện trở trong của nguồn điện là

Xem đáp án » 17/06/2026 294

Câu 12:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối. Biết UAB = 2V; E = 3V, RA = 0, ampe kế chỉ 2A

Điện trở trong của nguồn là?

Xem đáp án » 17/06/2026 273

Câu 13:

Cho mạch điện như hình vẽ. Ba pin giống nhau, mỗi pin có E = 6V; r = 1,5Ω. Điện trở mạch ngoài bằng 11,5Ω. Khi đó UMN bằng?

Xem đáp án » 17/06/2026 269

Câu 14:

Đơn vị nào sau đây không phải là đơn vị của hiệu điện thế

Xem đáp án » 17/06/2026 268

Câu 15:

Hai nguồn có suất điện động E=E1=E2, điện trở trong r1≠r2. Biết công suất lớn nhất mà mỗi nguồn có thể cung cấp cho mạch ngoài lần lượt là P1 = 20W và P2 = 30W. Công suất lớn nhất mà cả hai nguồn đó cung cấp cho mạch ngoài khi hai nguồn đó ghép nối tiếp là?

Xem đáp án » 17/06/2026 261