Câu hỏi:

17/06/2026 963

Một xe có khối lượng m = 50 kg chuyển động đều lên dốc, dài 10 m nghiêng 30° so với đường ngang. Lực ma sát Fms = 40 N, lấy g = 10 m/s2. Công của lực kéo F theo phương song song với mặt phẳng nghiêng khi xe lên hết dốc là

A. 5400 J

B. 1000 J

C. 2000 J

D. 2900J

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Công của lực kéo F theo phương song song với mặt phẳng nghiêng khi xe lên hết dốc là

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một vật có khối lượng m = 2 kg rơi tự do không vận tốc đầu từ độ cao h, lấy g = 10 m/s2. Công suất tức thời của trọng lực tại thời điểm 2 giây kể từ lúc bắt đầu chuyển động là

Xem đáp án » 17/06/2026 3,101

Câu 2:

Công của lực là công cản trong trường hợp sau

Xem đáp án » 17/06/2026 3,052

Câu 3:

Một vật có khối lượng m = 200g được ném ngang từ độ cao h. Bỏ qua sức cản của không khí, lấy g = 9,8 m/s2, sau thời gian 4 s vật chưa chạm đất. Trọng lực đã thực hiện một công trong thời gian trên bằng:

Xem đáp án » 17/06/2026 2,872

Câu 4:

Một vật chịu tác dụng của một lực F không đổi có độ lớn 5N, phương của lực hợp với phương chuyển động một góc 60°. Biết rằng quãng đường đi được là 6 m. Công của lực F là

Xem đáp án » 17/06/2026 2,473

Câu 5:

Một ôtô có khối lượng 1 tấn, khi tắt máy chuyển động xuống dốc có góc nghiêng β  = 30° thì chuyển động thẳng đều. Khi lên dốc đó với vận tốc không đổi 36 km/h thì động cơ ôtô phải có công suất

là P, lấy g = 10 m/s2. Giá trị của P bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 2,314

Câu 6:

Một ô tô chạy trên đường nằm ngang với vận tốc v = 72 km/h. Công suất của động cơ là P = 60kW. Lực phát động của động cơ là:

Xem đáp án » 17/06/2026 2,188

Câu 7:

Một người kéo một vật có m = 8kg trượt trên mặt phẳng ngang có hệ số ma sát μ  = 0,2 bằng một sợi dây có phương hợp một góc 60° so với phương nằm ngang. Lực tác dụng lên dây bằng F→k  vật trượt không vận tốc đầu với a = 1m/s2. Công của lực kéo trong thời gian 4 giây kể từ khi bắt đầu chuyển động là

Xem đáp án » 17/06/2026 2,078

Câu 8:

Một vật có khối lượng 2kg được thả rơi tự do từ độ cao 20m, lấy g = 10 m/s2. Công suất trung bình của trọng lực trong 2s đầu tiên là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,925

Câu 9:

Một ấm đun nước siêu tốc có công suất 2KW. Để đun 1 lít nước sôi cần một nhiệt lượng là 100000J. Thời gian để đun sôi 2 lít nước ở cùng điều kiện như giả thiết là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,862

Câu 10:

Một vật có khối lượng 200g được thả rơi tự do từ độ cao 20m, g = 10 m/s2. Công suất tức thời của trọng lực khi vật chạm đất là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,838

Câu 11:

Một vật có khối lượng 2kg đang chuyển động trên mặt phẳng ngang với vận tốc 8 m/s thì trượt lên mặt phẳng nghiêng góc  so với phương ngang có tan β  = 0,75. Vật đi lên được 5m theo mặt phẳng nghiêng thì dừng lại, rồi trượt trở xuống chân dốc. Lấy g = 10 m/s2. Công của trọng lực thực hiện từ lúc vật lên dốc đến lúc dừng lại trên dốc bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 1,706

Câu 12:

Khi nói về công suất, phát biểu không đúng là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,568

Câu 13:

Một vật có khối lượng m = 500g được ném ngang từ độ cao h. Bỏ qua sức cản của không khí, lấy g = 9,8 m/s2, sau thời gian 2s vật chưa chạm đất

Xem đáp án » 17/06/2026 1,518

Câu 14:

Một vật có khối lượng m = 3 kg rơi tự do từ độ cao h không vận tốc đầu, trong thời gian 5s đầu vật vẫn chưa chạm đất lấy g = 10m/s2. Trọng lực thực hiện một công trong thời gian đó bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 1,464

Câu 15:

Một máy bơm nước mỗi phút có thể bơm được 900 kg nước lên bể nước ở độ cao 10 m cho rằng hiệu suất là 100%, lấy g = 10m/s2. Công suất của máy bơm là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,411

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »