Câu hỏi:

17/06/2026 274

Một vòng dây phẳng giới hạn diện tích S = 5 cm2 đặt trong từ trường đều cảm ứng từ B = 0,1T. Mặt phẳng vòng dây làm thành với từ trường một góc α = 30°. Tính từ thông qua S.

A. 3.10-4Wb

B. 3.10-5 Wb

C. 4,5.10-5 Wb

D. 2,5.10-5 Wb

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án D

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 11 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một thanh nhôm MN, khối lượng 0,2 kg chuyển động trong từ trường đều và luôn tiếp xúc với hai thanh ray đặt song song cách nhau 1,6m, nằm ngang, nằm trong mặt phẳng hình vẽ. Từ trường ngược hướng với trọng lực, có độ lớn B = 0,05T. Hệ số ma sát trượt giữa thanh nhôm MN và hai thanh ray là µ = 0,40. Lấy g= 10 m/s2. Khi cường độ dòng điện qua thanh nhôm không đổi bằng 12 A thì nó chuyển động nhanh dẫn đều với gia tốc?

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 11 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)

Xem đáp án » 17/06/2026 1,362

Câu 2:

Cho dòng điện cường độ I = 0,2A chạy qua các vòng dây của một ống dây. Ống dây dài 50cm và có 780 vòng dây. Cảm ứng từ bên trong ống lòng ống dây là:

Xem đáp án » 17/06/2026 774

Câu 3:

Cho thanh dẫn điện MN = 15cm đặt nằm ngang trên hai thanh ray dẫn điện x’x, y’y như trên hình vẽ. Hai thanh ray đủ dài được đặt trong từ trường đều đủ rộng có độ lớn B = 0,5 T, hướng vuông góc với mặt phằng chúa hai thanh ray. Thanh MN chuyển động thẳng đểu vể phía x’y’ với vận tốc không đổi 3 m/s. Biết điện trở R = 0,5 Ω, điện trở của thanh MN và hai thanh ray rất nhỏ, ma sát giữa MN và hai thanh ray rất nhỏ. Dòng điện cảm ứng qua R có độ lớn

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 11 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)

Xem đáp án » 17/06/2026 761

Câu 4:

Một vòng dây dẫn hình vuông, cạnh a = 10 cm, đặt cố định trong một từ trường đều có vectơ cảm ứng từ vuông góc với mặt khung. Trong khoảng thời gian 0,05 s, cho độ lớn của cảm ứng từ tăng đều từ 0 đến 0,5 T. Xác định độ lớn của suất điện động cảm ứng xuất hiện trong vòng dây.

Xem đáp án » 17/06/2026 325

Câu 5:

Hai ống dây dặt trong không khí có các thông số như sau:

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 11 Học kì 2 có đáp án (Đề 4)

Độ lớn cảm ứng từ trong các ống dây lần lượt là B1 và B2. Chọn phưong án đúng.

Xem đáp án » 17/06/2026 318

Câu 6:

Một cuộn tự cảm có độ tự cảm 0,5 H, trong đó dòng điện tăng đều với tốc độ 200 A/s thì suất điện động tự cảm là

Xem đáp án » 17/06/2026 311

Câu 7:

Công thức nào sau đây tính cảm ứng từ tại tâm của một vòng dây tròn có bán kính R mang dòng điện I trong không khí là

Xem đáp án » 17/06/2026 295

Câu 8:

Nhìn vào dạng đường sức từ, so sánh ống dây mang dòng điện với nam châm thẳng người ta thấy:

Xem đáp án » 17/06/2026 290

Câu 9:

Đáp án nào sau đây đúng khi nói về tương tác giữa hai dòng điện thẳng song song:

Xem đáp án » 17/06/2026 286

Câu 10:

Một vòng dây dẫn kín, phẳng được đặt trong từ trường đều. Trong khoảng thời gian 0,04 s, từ thông qua vòng dây giảm đều từ giá trị 6.10-3 Wb về 0 thì suất điện động cảm ứng xuất hiện trong vòng dây có độ lớn là

Xem đáp án » 17/06/2026 285

Câu 11:

Một đoạn dây dẫn thẳng dài 89cm được đặt vuông góc với các đường sức từ trong một từ trường đều. Cho biết khi dòng điện chạy qua đoạn dây dẫn có cường độ 23A, thì đoạn dây dẫn này bị tác dụng một lực từ bằng 1,6N. Xác định cảm ứng từ của từ trường đều.

Xem đáp án » 17/06/2026 271

Câu 12:

Cho dòng điện cường độ A chạy qua các vòng dây của một ống dây thì cảm ứng từ bên trong ống dây là T. Tính số vòng của ống dây, biết ống dây dài cm.

Xem đáp án » 17/06/2026 267

Câu 13:

Các đường sức từ của dòng điện thẳng dài có dạng là các đường

Xem đáp án » 17/06/2026 266

Câu 14:

Tính độ tự cảm của một ống dây hình trụ có chiều dài 0,5 m gồm 1000 vòng dây, mỗi vòng dây có đường kính 20 cm.

Xem đáp án » 17/06/2026 259

Câu 15:

Suất điện động tự cảm 0,75 V xuất hiện trong một cuộn cảm có L = 25 mH; tại đó cường độ dòng điện giảm từ giá trị I xuống 0 trong 0,01 s. Tính I.

Xem đáp án » 17/06/2026 254