Câu hỏi:

17/06/2026 290

Câu 24: Một vật nhỏ dao động điều hòa trên trục Ox với chu kì T=2s. Gốc O trùng vị trí cân bằng. Tại thời điểm t1 vật có li độ x1 tại thời điểm t2=t1+0,5s  vận tốc của vật có giá trị là v2 = b. Tại thời điểm t3=t2+1s vận tốc của vật có giá trị v3=b+8π cm/s. Li độ x1 có độ lớn gần giá trị nào nhất sau đây?

A. 4,2 cm.

Đáp án chính xác

B. 4,8 cm.

C. 5,5 cm

D. 3,5 cm

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

+ Ta để ý rằng, trong dao động điều hòa thì li độ và vận tốc luôn vuông pha nhau

+ Hai thời điểm t1 và t2 vuông pha nhau do vậy v2 sẽ ngược pha với x1, ta có v2x1=bx1=ω=π rad.

Tương tự, thời điểm t3 ngược pha với t2 nên ta có 

v3v2=1⇔b+8πb=1⇒b+8πb=−1⇒b=−4π

Thay vào biểu thức trên ta tìm được x1=4 cm

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một chất điểm dao động điều hòa trên trục Ox, tại các thời điểm t1, t2 vận tốc và gia tốc của vật tương ứng có giá trị là  v1=103cm/s, a1=−1 m/s2, v2=−10 cm/s và a2=−3 m/ . Li độ x2 ở thời điểm t2 là:

Xem đáp án » 17/06/2026 7,806

Câu 2:

Một vật dao động điều hòa có phương trình x = Acos(ωt + φ). Gọi v và a lần lượt là vận tốc và gia tốc của vật. Hệ thức đúng là :

Xem đáp án » 17/06/2026 2,389

Câu 3:

Một vật dao động điều hòa với biên độ A và chu kì T = 1 s. Tại thời điểm t1 vật có li độ x1 = 3 cm, tại thời điểm t2 = t1 + 0,25 s vật có tốc độ 

Xem đáp án » 17/06/2026 2,166

Câu 4:

Một vật dao động điều hòa với phương trình x = Acos(2t + φ) cm . Tại thời điểm t1 vật có vận tốc là v1 = 5 cm/s; tại thời điểm t2 = t1 + 0,25π s thì vận tốc của vật là 12 cm/s. Tốc độ trung bình mà vật đi được trong một chu kì

Xem đáp án » 17/06/2026 782

Câu 5:

Một chất điểm dao động điều hòa trên trục Ox. Khi chất điểm đi qua vị trí cân bằng thì tốc độ của nó là 20 cm/s. Khi chất điểm có tốc độ là 10 cm/s thì gia tốc của nó có độ lớn là 403 cm/s2. Biên độ dao động của chất điểm là 

Xem đáp án » 17/06/2026 651

Câu 6:

Một chất điểm dao động điều hòa với biên độ A và tần số góc ω = π rad/s. Gọi x1 và v1  lần lượt là li độ và vận tốc của chất điểm tại thời điểm t1;  x2 và v2 lần lượt là li độ và vận tốc của chất điểm tại thời điểm t2=t1+T4 . Biết rằng v1x1+v2x2=2π rad/s. Tỉ số giữa thế năng và cơ năng của chất điểm tại thời điểm t1 là

Xem đáp án » 17/06/2026 603

Câu 7:

Một con lắc lò xo nằm ngang gồm lò xo nhẹ có độ cứng k và vật nhỏ có khối lượng 1 kg. Con lắc dao động điều hòa với chu kì T. Biết thời điểm t vật có li độ 5 cm, ở thời điểm t+2134T  vật có tốc độ là 50 cm/s. Giá trị của k bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 569

Câu 8:

Một vật có khối lượng m = 100 g dao động điều hòa với phương trình x = Acos(ωt + φ) cm. Tại thời điểm t1, vật đi qua vị trí có li độ x1 = 4 cm, đến thời điểm  vật có li độ x2 = 3 cm. Tại thời điểm  thì vật đạt tốc độ 6π cm/s. Cơ năng dao động của vật là

Xem đáp án » 17/06/2026 485

Câu 9:

Tốc độ và li độ của một chất điểm dao động điều hòa có hệ thức v2640+x216=1, trong đó x tính bằng cm, v tính bằng cm/s. Tốc độ trung bình của chất điểm trong nửa chu kì là 

Xem đáp án » 17/06/2026 431

Câu 10:

Một chất điểm dao động điều hòa: Tại thời điểm t1 có li độ 3 cm thì tốc độ là 603 cm/s. Tại thời điểm t2 có li độ 32 cm thì tốc độ 602 cm/s. Tại thời điểm t3 có li độ 33 cm thì tốc độ là:

Xem đáp án » 17/06/2026 384

Câu 11:

Trong dao động điều hòa, gia tốc biến đổi:

Xem đáp án » 17/06/2026 368

Câu 12:

Một chất điểm dao động điều hòa có phương trình x=Acos(ωt+φ) . Gọi v và a lần lượt là vận tốc và gia tốc của vật. Đặt m=1ω2 . Hệ thức đúng là:

Xem đáp án » 17/06/2026 360

Câu 13:

Một chất điểm dao động điều hòa trên trục Ox. Khi chất điểm đi qua vị trí cân bằng thì tốc độ của nó là 20 cm/s. Khi chất điểm có tốc độ là 10 cm/s thì gia tốc của nó có độ lớn là 403  cm/s2. Biên độ dao động của chất điểm là:

Xem đáp án » 17/06/2026 354

Câu 14:

Một chất điểm dao động điều hòa trên trục Ox. Trong thời gian 31,4 s chất điểm thực hiện được 100 dao động toàn phần. Gốc thời gian là lúc chất điểm đi qua vị trí có li độ 2 cm theo chiều âm với tốc độ là  cm/s. Lấy p = 3,14. Phương trình dao động của chất điểm là

Xem đáp án » 17/06/2026 348

Câu 15:

Một vật dao động điều hòa, khi li độ của vật là x1=−1 cm thì vận tốc của vật làv1=5π3cm/s, khi li độ của vật là x2=2 cm thì vận tốc của vật là  v2=5π2cm/s. Biên độ dao động của vật là

 

Xem đáp án » 17/06/2026 332

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »