Câu hỏi:
17/06/2026 275Một tụ điện có điện dung C, được mắc vào một hiệu điện thế U thì điện tích trên tụ điện là Q. Biểu thức liên hệ giữa chúng là:
A. C = Q/U
B. Q = C/U
C. C = QU /2
D. Q = CU/2
Trả lời:
Giải bởi Vietjack
Đáp án: A
Điện dung của tụ điện:
Điện dung C = Q/U đặc trưng cho khả năng tích điện của tụ điện.
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1:
Một bóng đèn loại 3V-3W được mắc nối tiếp với một biến trở R rồi mắc vào hai cực của một nguồn điện có suất điện động E = 4,5V, điện trở trong . Coi điện trở của đèn không thay đổi theo nhiệt độ. Để bóng đèn sáng bình thường thì biến trở phải có giá trị là
Câu 2:
Một điện trở được mắc vào hai cực của một nguồn điện có suất điện động E = 24V, điện trở trong . Công suất tiêu thụ điện trên điện trở R bằng
Câu 3:
Một nguồn điện có suất điện động E = 6V, điện trở được mắc với mạch ngoài thành một mạch một điện kín. Biết hiệu điện thế giữa hai cực của nguồn U = 4,5V. Cường độ dòng điện mạch chính là
Câu 6:
Đương lượng điện hoá của niken là . Khi cho một điện lượng q = 10C chạy qua bình điện phân có anot bằng niken thì khối lượng niken tan khỏi anot là
Câu 8:
Một biến trở có điện trở thay đổi được từ đến . Mắc biến trở vào hai cực của một nguồn điện có suất điện động E = 12V, điện trở trong r = 5Ω. Điều chỉnh biến trở bằng thì công suất tiêu thụ điện trên biến trở là P = 5,4W. Giá trị của là
Câu 9:
Một quả cầu nhẹ khối lượng m = 10g, tích điện q được treo ở đầu một sợi dây nhẹ, không dẫn điện rồi đặt trong một điện trường đều có phương ngang. Khi quả cầu cân bằng thì dây treo lệch khỏi phương thẳng đúng góc . Cho cường độ điện trường E = 103V/m. Lấy . Điện tích của quả cầu có độ lớn gần đúng là
Câu 10:
Một dòng điện có cường độ I = 2A chạy qua một vật dẫn có điện trở thì nhiệt lượng toả ra trong 40s là
Câu 11:
Trong chân không, cho ba điểm A, B và M tạo thành một tam giác vuông tại A với MA = 3cm, BA = 4cm. Đặt tại M và B lần lượt các điện tích điểm ; . Cường độ điện trường do hệ hai điện tích điểm gây ra tại A có độ lớn là
Câu 13:
Một bình điện phân có hai điện cực làm bằng đồng được mắc nối tiếp với một biến trở rồi mắc vài hai cực của một bộ nguồn điện có suất điện động E = 24V, điện trở trong r = 1Ω. Cho đương lượng gam của đồng là 32 g/mol; điện trở của bình điện phân R = 15Ω. Biết trong thời gian 16 phút 5 giấy, khối lượng đồng bám vào catot là 0,256g. Biến trở có giá trị là:
Câu 14:
Một bộ nguồn điện có suất điện động E, điện trở trong r. Nếu mắc một ampe kế có điện trở không đáng kể vào hai cực của bộ nguồn thì thấy ampe kế chỉ 2A. Nếu mắc một vôn kế có điện trở rất lớn vào hai cực của bộ nguồn thì số chỉ của vôn kế là 6V. Nếu mắc một điện trở vào hai cực của bộ nguồn thì cường độ dòng điện mạch chính là
Câu 15:
So với bản chất của dòng điện trong chất khi, dòng điện trong chất điện phân không có
