Câu hỏi:
17/06/2026 229Một tàu ngầm di chuyển dưới biển. Áp kế đặt ở ngoài vỏ tàu chỉ 2,02.106N/m2. Một lúc sau áp kế chỉ 0,86.106N/m2.
a) Tàu đã nổi lên hay chìm xuống? Vì sao khẳng định được vậy?
b) Tính độ sâu của tàu ngầm ở hai thời điểm trên. Cho biết trọng lượng riêng của nước biển là 10300N/m2.
Trả lời:
Giải bởi Vietjack
Tóm tắt:
\({p_1} = 2,{02.10^6}N/{m^2}\)
\({p_2} = 0,{86.10^6}N/{m^2}\)
a) Tàu đã nổi lên hay chìm xuống? Vì sao?
b) \(d = 10300N/{m^3}\); độ sâu \({h_1},{h_2} = ?\)
Lời giải:
a) Áp suất tác dụng lên vỏ tàu ngầm giảm, tức cột nước ở phía trên tàu ngầm giảm. Điều này chứng tỏ tàu ngầm đã nổi lên.
b) Ta có: \(p = d.h \Rightarrow h = \frac{p}{d}\)
Độ sâu của tàu ngầm ở thời điểm trước là:
\({h_1} = \frac{{{p_1}}}{d} = \frac{{2,{{02.10}^6}}}{{10300}} \approx 196(m)\)
Độ sâu của tàu ngầm ở thời điểm sau là:
\({h_2} = \frac{{{p_2}}}{d} = \frac{{0,{{86.10}^6}}}{{10300}} \approx 83,5(m)\)
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 2:
Cho một hòn bi lăn, trượt và nằm yên trên một mặt phẳng. Trường hợp nào sau đây lực ma sát có giá trị nhỏ nhất:
Câu 5:
Hình vẽ sau ghi lại các vị trí của một hòn bi lăn từ A đến D sau những khoảng thời gian bằng nhau. Câu nào dưới đây mô tả đúng chuyển động của hòn bi?

Câu 6:
Khi chỉ có một lực tác dụng lên vật thì vận tốc của vật sẽ như thế nào?
Câu 8:
Ba lực cùng phương có cường độ lần lượt là F1= 10N, F2= 40N và F3= 50N cùng tác dụng vào một vật. Để vật đứng yên, ba lực đó phải thỏa mãn:
Câu 9:
Chuyển động của trái bida đang lăn trên mặt bàn nhẵn bóng là chuyển động
Câu 10:
Muốn tăng, giảm áp suất thì phải làm thế nào? Trong các cách sau, cách nào không đúng?
Câu 12:
Chuyển động của đầu van xe đạp so với vật mốc là mặt đường khi xe chuyển động thẳng trên đường là
