Câu hỏi:

06/07/2026 67

Một sợi dây căng ngang với hai đầu cố định, đang có sóng dừng, Biết khoảng cách xa nhất giữa hai phần tử dây dao động với cùng biên độ 5 mm là 80 cm, còn khoảng cách xa nhất giữa hai phần tử dây dao động cùng pha với cùng biên độ 5 mm là 65 cm. Tỉ số giữa tốc độ cực đại của một phần tử dây tại bụng sóng và tốc độ truyền sóng trên dây là

A. 0,12.

Đáp án chính xác

B. 0,41.

C. 0,21.


D. 0,14.


Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Một sợi dây căng ngang với hai đầu cố định, đang có sóng dừng, Biết khoảng cách xa nhất giữa hai phần tử dây dao động với cùng biên độ 5 mm  (ảnh 1)

Từ hình vẽ ta có λ2=80−65 cm⇒λ=30cm

Mặt khác l=kλ2=80+2x→0<x<λ40<0,5kλ−802≤λ4⇔5,3<k<6,3

 →k=6⇒Trên dây có đúng 6 bó sóng.

 l=k.λ2=6.302=90cm=80+2x⇒x=5 cm→Ab=AMsin2πxλ=13 cm

δ=Ab.2π.fv=2πAbλ=2π.1330=0,12

Chọn A

Chú ý: Hai điểm cùng pha phải nằm trên cùng bó chẵn hoặc bó lẻ.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một nguồn sáng có công suất bức xạ điện từ của nguồn là 10 W. Số phôtôn mà nguồn phát ra trong một giây xấp xỉ bằng 3,02.1019 photon. Chiếu bức xạ phát ra từ nguồn này vào bề mặt các kim loại: đồng; nhôm; canxi; kali và xesi có giới hạn quang điện lần lượt là 0,30μm;0,36μm;0,43μm;0,55μm và 0,58μm . Lấy h=6,625⋅10−34 J.s;c=3⋅108m/s. Số kim loại không xảy ra hiện tượng quang điện là

Xem đáp án » 06/07/2026 89

Câu 2:

Cho hai dao động điều hòa cùng phương, cùng tần số, lệch pha nhau 3π2rad  với biên độ A1  và A2. Dao động tổng hợp của hai dao động trên có biên độ là

Xem đáp án » 06/07/2026 72

Câu 3:

Năng lượng cần thiết (năng lượng kích hoạt) để giải phóng một electron liên kết thành electron dẫn của PbSe là 0,22 eV. Lấy h=6,625.10−34Js; c=3.108 m/s . Giới hạn quang dẫn của PbSe là

Xem đáp án » 06/07/2026 71

Câu 4:

Đặt điện áp u = U0cosωt (V) (U0, ω không đổi) vào hai đầu đoạn mạch AB mắc nối tiếp gồm đoạn mạch AM chứa điện trở R, đoạn mạch MN chứa tụ điện có điện dung C và đoạn NB chứa cuộn cảm có độ tực ảm L và điển trở r. Nếu dùng ampe kế xoay chiều lý tưởng mắc nối tiếp xen giữa mạch thì số chỉ ampe kế là 2,65A Nếu mắc song song vào hai điểm A, M thì số chỉ là 3,64A. Nếu mắc song song vào hai điểm M, N thì số chỉ ampe kế là  Hỏi nếu mắc song song ampe kế vào hai điểm A, N thì số chỉ ampe kế gần giá trị nào nhất sau đây:

Xem đáp án » 06/07/2026 70

Câu 5:

Trong một mạch điện kín, nếu mạch ngoài thuần điện trở RN thì hiệu suất của nguồn điện có điện trở r được tính bởi biểu thức

Xem đáp án » 06/07/2026 66

Câu 6:

Chiếu một chùm tia sáng hẹp qua một lăng kính. Chùm tia sáng này bị tách thành chùm tia sáng có màu khác nhau. Đây là hiện tượng

Xem đáp án » 06/07/2026 65

Câu 7:

Gọi h là hằng số Plăng, c là tốc độ ánh sáng trong chân không. Giới hạn quang điện l0 của một kim loại có công thoát A được xác định bằng công thức nào sau đây?

Xem đáp án » 06/07/2026 63

Câu 8:

Một con lắc đơn gồm sợi dây có khối lượng không đáng kể, không dãn, có chiều dài l và viên bi nhỏ có khối lượng m. Kích thích cho con lắc dao động điều hoà ở nơi có gia tốc trọng trường g. Nếu chọn mốc thế năng tại vị trí cân bằng của viên bi thì thế năng của con lắc này ở li độ góc α có biểu thức

Xem đáp án » 06/07/2026 62

Câu 9:

Giả sử hai hạt nhân X và Y có độ hụt khối bằng nhau và số nuclôn của hạt nhân X lớn hơn số nuclôn của hạt nhân Y thì

Xem đáp án » 06/07/2026 61

Câu 10:

Một điện tích dương bay vào trong vùng từ trường đều (như hình vẽ). Lực Lorenxơ có chiều:
Một điện tích dương bay vào trong vùng từ trường đều (như hình vẽ). Lực Lorenxơ có chiều: (ảnh 1)

Xem đáp án » 06/07/2026 61

Câu 11:

Theo lí thuyết của Bo về nguyên tử thì

Xem đáp án » 06/07/2026 61

Câu 12:

Mạch dao động điện từ điều hoà gồm cuộn cảm L và tụ điện C, khi tăng độ tự cảm của cuộn cảm lên 4 lần thì chu kì dao động của mạch

Xem đáp án » 06/07/2026 59

Câu 13:

Khi sóng âm truyền từ nước ra không khí thì bước sóng

Xem đáp án » 06/07/2026 54

Câu 14:

Đặt một điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng không đổi, tần số góc ω  thay đổi được vào hai đầu một đoạn mạch gồm điện trở R, cuộn cảm thuần có độ tự cảm L và tụ điện có điện dung C mắc nối tiếp. Điện hiệu dụng hai đầu đoạn mạch chứa R có giá trị lớn nhất khi

Xem đáp án » 06/07/2026 53

Câu 15:

Cho con lắc đơn lý tưởng đang dao động điều hòa tại vị trí có gia tốc trọng trường bằng 10m/s2 với phương trình ly độ góc α=0,05.cos2πt+π/3rad. Lấy gần đúng π2=10 . Tổng quãng đường đi được của quả nặng sau 5 s chuyển động là

Xem đáp án » 06/07/2026 53

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »