Câu hỏi:
17/06/2026 224Một người tác dụng lên mặt sàn một áp suất 1,7.104N/m2. Diện tích của chân tiếp xúc với mặt sàn là 0,03 m2. Khối lượng của người đó là:
A. 45 kg
B. 50 kg
C. 51 kg
D. 60 kg
Trả lời:
Giải bởi Vietjack
Tóm tắt:
\(p = 1,{7.10^4}N/{m^2}\)
\(S = 0,03{m^2}\)
\(m = ?\)
Lời giải:
Trọng lượng của người đó là: \(p = \frac{P}{S} \Rightarrow P = p.S = 1,{7.10^4}.0,03 = 510(N)\)
Khối lượng của người đó là: \(P = 10.m \Rightarrow m = \frac{P}{{10}} = \frac{{510}}{{10}} = 51(kg)\)
Chọn đáp án C.
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 2:
Cho một hòn bi lăn, trượt và nằm yên trên một mặt phẳng. Trường hợp nào sau đây lực ma sát có giá trị nhỏ nhất:
Câu 5:
Hình vẽ sau ghi lại các vị trí của một hòn bi lăn từ A đến D sau những khoảng thời gian bằng nhau. Câu nào dưới đây mô tả đúng chuyển động của hòn bi?

Câu 6:
Khi chỉ có một lực tác dụng lên vật thì vận tốc của vật sẽ như thế nào?
Câu 8:
Ba lực cùng phương có cường độ lần lượt là F1= 10N, F2= 40N và F3= 50N cùng tác dụng vào một vật. Để vật đứng yên, ba lực đó phải thỏa mãn:
Câu 9:
Chuyển động của trái bida đang lăn trên mặt bàn nhẵn bóng là chuyển động
Câu 10:
Muốn tăng, giảm áp suất thì phải làm thế nào? Trong các cách sau, cách nào không đúng?
Câu 12:
Chuyển động của đầu van xe đạp so với vật mốc là mặt đường khi xe chuyển động thẳng trên đường là
