Câu hỏi:

30/08/2026 16

Một loại bình gas (loại 12 kg) được sử dụng trong gia đình chứa hỗn hợp gồm 4,8 kg propane và 7,2 kg butane. Biết nhiệt lượng sinh ra khi đốt cháy 1 gam propane là 50,3 kJ và khi đốt cháy 1 gam butane là 49,5 kJ. Tính nhiệt lượng sinh ra khi đốt cháy hết lượng khí trong bình gas trên.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Nhiệt lượng sinh ra khi đốt cháy hết lượng khí trong bình gas là:Q=4,8.1031.50,3+7,2.1031.49,5=597,84.103kJ

Mở rộng: 1 kg = 1 000 gam = 103 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Theo em, nhiệt độ môi trường tăng cao do sự ấm lên toàn cầu sẽ ảnh hưởng như thế nào đến lượng oxygen hoà tan trong nước ở các khu vực nuôi cá?

Xem đáp án » 30/08/2026 42

Câu 2:

Người ta thường bơm không khí vào hố gas hoặc đáy giếng sâu trước khi tiến hành thu gom rác hoặc nạo vét. Hãy cho biết nguyên nhân và mục đích của việc làm trên.

Xem đáp án » 30/08/2026 15