Câu hỏi:

17/06/2026 421

Một dung dịch có giá trị [OH-] = 0,01M. Kết luận đúng là

A. pH của dung dịch = 1.

B. pH của dung dịch = 2.

C. [H+] = 0,01M.

D. [H+] = 10-12 M.

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

pOH = -log[OH-] = -log(0,01) = 2 => pH = 14 - 2 = 12

=> [H+] = 10-12 M

Vậy phát biểu D đúng.

Đáp án cần chọn là: D

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Phát biểu không đúng là

Xem đáp án » 17/06/2026 3,262

Câu 2:

Muối trung hoà là :

Xem đáp án » 17/06/2026 1,876

Câu 3:

Chất có môi trường trung tính là:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,746

Câu 4:

Chọn biểu thức sai.

Xem đáp án » 17/06/2026 1,276

Câu 5:

Dung dịch muối nào có pH = 7?

Xem đáp án » 17/06/2026 645

Câu 6:

Dung dịch có pH > 7 là

Xem đáp án » 17/06/2026 518

Câu 7:

Điều khẳng định đúng là:

Xem đáp án » 17/06/2026 468

Câu 8:

Câu nào sai khi nói về pH và pOH của dung dịch ?

Xem đáp án » 17/06/2026 425

Câu 9:

Dung dịch của một axit ở 250C có

Xem đáp án » 17/06/2026 412

Câu 10:

Dung dịch nào sau đây có giá trị pH > 7?

Xem đáp án » 17/06/2026 384

Câu 11:

Muối nào sau đây khi thuỷ phân tạo dung dịch có pH<7?

Xem đáp án » 17/06/2026 380

Câu 12:

Chọn phát biểu đúng trong số các phát biểu sau đây ?

Xem đáp án » 17/06/2026 352

Câu 13:

Một dung dịch có [OH- ]= 2,5.10-10M. Môi trường của dung dịch là:

Xem đáp án » 17/06/2026 347

Câu 14:

Một dung dịch có [H+] = 10-2 M thì dung dịch đó có môi trường gì?

Xem đáp án » 17/06/2026 324

Câu 15:

Dung dịch nào sau đây có pH = 7?

Xem đáp án » 17/06/2026 318

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »