Câu hỏi:

17/06/2026 339

Một cuộn tự cảm có L = 50mH cùng mắc nối tiếp với một điện trở R=20Ω, nối vào một nguồn điện có suất điện động 90V, có điện trở trong không đáng kể. Xác định tốc độ biến thiên của cường độ dòng điện I tại thời điểm mà I = 2A?

A. 1000A/s

Đáp án chính xác

B. 1800A/s

C. 900A/s

D. 800A/s

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Ta có:

e+etc=RI⇔e−L.ΔiΔt=RI⇒ΔiΔt=e−RIL

Với:

e=90V     L=0,05HR=20Ω    I=2A        ⇒ΔiΔt=e−RIL=90−20.20,05=1000A/s

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một ống dây dài 50cm, diện tích tiết diện ngang của ống dây là 10cm2 gồm 1000 vòng dây. Hệ số tự cảm của ống dây là:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,416

Câu 2:

Cho mạch điện như hình vẽ, L=1H; E=12V; r=0, điện trở của biến trở là 10Ω. Điều chỉnh biến trở để trong 0,1s điện trở của biến trở giảm còn 5Ω

Suất điện động tự cảm xuất hiện trong ống dây trong khoảng thời gian trên có giá trị:

Xem đáp án » 17/06/2026 684

Câu 3:

Một cuộn tự cảm có L = 50mH cùng mắc nối tiếp với một điện trở R=20Ω, nối vào một nguồn điện có suất điện động 90V, có điện trở trong không đáng kể. Xác định tốc độ biến thiên của cường độ dòng điện I tại thời điểm ban đầu ứng với I = 0

Xem đáp án » 17/06/2026 593

Câu 4:

Một ống dây dài l = 30cm gồm N = 1000 vòng dây, đường kính mỗi vòng dây d = 8cm có dòng điện với cường độ i = 2A. Từ thông qua mỗi vòng dây là:

Xem đáp án » 17/06/2026 564

Câu 5:

Một ống dây điện có lõi sắt bằng vật liệu sắt từ có độ từ thẩm μ=104, cảm ứng từ bên trong ống dây là B = 0,05T. Mật độ năng lượng từ trường trong ống dây có giá trị:

Xem đáp án » 17/06/2026 407

Câu 6:

Một ống dây có hệ số tự cảm L = 0,01H. Khi có dòng điện chạy qua ống, ống dây có năng lượng 0,08J. Cường độ dòng điện trong ống dây bằng:

Xem đáp án » 17/06/2026 398

Câu 7:

Một ống dây dài 50cm có 2500 vòng dây. Đường kính của ống bằng 2cm. Cho một dòng điện biến đổi đều theo thời gian chạy qua ống dây. Sau thời gian 0,01s dòng điện tăng từ 0 đến 1,5A. Suất điện động tự cảm trong ống dây có độ lớn:

Xem đáp án » 17/06/2026 397

Câu 8:

Một ống dây có hệ số tự cảm L = 0,1H, cường độ dòng điện qua ống dây giảm đều đặn từ 2A về 0 trong khoảng thời gian 4s. Suất điện động tự cảm xuất hiện trong ống trong khoảng thời gian đó là:

Xem đáp án » 17/06/2026 369

Câu 9:

Một ống dây dài 50cm có 2500 vòng dây. Đường kính của ống bằng 2cm. Cho một dòng điện biến đổi đều theo thời gian chạy qua ống dây. Sau thời gian 0,01s dòng điện tăng từ 0 đến 1,5A. Tính suất điện động tự cảm trong ống dây

Xem đáp án » 17/06/2026 367

Câu 10:

Trong mạch điện như hình vẽ, cuộn cảm L có điện trở bằng không. Lúc đầu đóng khóa K về vị trí a để nạp năng lượng cho cuộn cảm L, khi đó dòng điện qua L bằng 2A. Chuyển K sang vị trí b, nhiệt lượng tỏa ra trong R là bao nhiêu? Biết cuộn dây có độ tự cảm L = 2mH

Xem đáp án » 17/06/2026 362

Câu 11:

Một cuộn cảm có độ tự cảm 0,2H. Khi cường độ dòng điện trong cuộn cảm giảm đều từ I xuống 0 trong khoảng thời gian 0,05s thì suất điện động tự cảm xuất hiện trong cuộn cảm có độ lớn là 8V. Giá trị của I là:

Xem đáp án » 17/06/2026 358

Câu 12:

Một ống dây dài 40cm, có tất cả 800 vòng dây, diện tích tiết diện ngang của ống dây bằng 10cm2. Ống dây được nối với một nguồn điện có cường độ tăng từ 0→4A. Năng lượng của từ trường biến thiên trong ống dây là:

Xem đáp án » 17/06/2026 332

Câu 13:

Biết rằng cứ trong thời gian 10−3s thì cường độ dòng điện trong mạch giảm đều một lượng là 1A và suất điện động tự cảm trong cuộn dây là 11,2V. Độ tự cảm của cuộn dây bằng:

Xem đáp án » 17/06/2026 309

Câu 14:

Trong một mạch kín có độ tự cảm 0,5.10−3H. Nếu suất điện động tự cảm bằng 0,25V thì tốc độ biến thiên của dòng điện bằng bao nhiêu?

Xem đáp án » 17/06/2026 298

Câu 15:

Khi có dòng điện 1A chạy qua ống dây có 10 vòng thì từ thông qua ống là 0,8Wb. Hệ số tự cảm của ống dây là:

Xem đáp án » 17/06/2026 283