Câu hỏi:

17/06/2026 398

Một bóng đèn 6V-5A được nối với hai cực của một nguồn điện. Ở 20°C, khi hiệu điện thế giữa hai cực của đèn là 36 mV thì cường độ dòng điện chạy qua nó là 50 mA. Xác định nhiệt độ của dây tóc đèn khi đèn được thắp sáng bình thường. Cho biết hệ số nhiệt điện trở của dây tóc đèn là 4,5.10-4 K-1

A. 2050°C

B. 2500°C

C. 1500°C

Đáp án chính xác

D. 2350°C

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một dây vônfram có điện trở 136 Ω ở nhiệt độ 100°C, biết hệ số nhiệt điện trở α=4,5.10-3 K-1. Hỏi ở nhiệt độ 20°C điện trở của dây này là bao nhiêu?

Xem đáp án » 17/06/2026 1,305

Câu 2:

Một sợi dây đồng có điện trở 37 Ω ở nhiệt độ 50°C. Điện trở của sợi dây đó ở t°C là 43Ω. Biết α=0,004 K-1. Nhiệt độ t°C có giá trị

Xem đáp án » 17/06/2026 1,261

Câu 3:

Khi nhúng một đầu của cặp nhiệt điện vào nước đá đang tan, đầu kia vào nước đang sôi thì suất nhiệt điện của cặp là 0,860 mV. Hệ số nhiệt điện động của cặp này là:

Xem đáp án » 17/06/2026 616

Câu 4:

Một bóng đèn ở 27° C có điện trở 45 Ω, ở 2123°C có điện trở 360 Ω. Hệ số nhiệt điện trở của dây tóc bóng đèn là

Xem đáp án » 17/06/2026 452

Câu 5:

Nối cặp nhiệt điện đồng − constantan với milivôn kế để đo suất nhiệt điện động trong cặp. Một đầu mối hàn nhúng vào nước đá đang tan, đầu kia giữ ở nhiệt độ t°C khi đó milivôn kế chỉ 4,25 mV, biết hệ số nhiệt điện động của cặp này là 42,5 pV/K. Nhiệt độ t trên là

Xem đáp án » 17/06/2026 445

Câu 6:

Một sợi dây đồng có điện trở 74 Ω ở nhiệt độ 50°C. Điện trở của sợi dây đó ở 100°Clà bao nhiêu biết α=0,004 K-1

Xem đáp án » 17/06/2026 434

Câu 7:

Một thanh đồng có tiết diện S và một thanh graphit (than chì) có tiết diện 6S được ghép nối tiếp với nhau. Cho biết điện trở suất ở 0°C và hệ số nhiệt điện trở của đồng là ρ01=1,7.10-8 Ωm và α1=4,3.10-3 K-1, của graphit là ρ02=1,2.10-5 Ωm và α2=-5,0.10-4 K-1. Khi ghép hai thanh ghép nối tiếp thì điện trở của hệ không phụ thuộc nhiệt độ. Tỉ số độ dài của thanh đồng và graphit gần giá trị nào nhất sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 419

Câu 8:

Một thanh kim loại có điện trở 10 Ω khi ở nhiệt độ 20°C, khi nhiệt độ là 100°C thì điện trở của nó là 12Ω. Hệ số nhiệt điện trở của kim loại đó là

Xem đáp án » 17/06/2026 404

Câu 9:

Nối cặp nhiệt điện sắt − constantan có điện trở là r với một điện kế có điện là RG thành một mạch kín. Nhúng một mối hàn của cặp nhiệt này vào nước đá đang tan và đưa mối hàn còn lại vào trong lò điện. Khi đó số chỉ điện kế là I. Cho biết hệ số nhiệt điện động của cặp nhiệt điện là αT. Nếu Ir+RG/αT=600° K. Nhiệt độ bên trong lò điện là

Xem đáp án » 17/06/2026 366

Câu 10:

Người ta cần một điện trở 100 Ω bằng một dây nicrom có đường kính 0,04 mm. Điện trở suất nicrom ρ=110.10-8 Ωm. Hỏi phải dùng một đoạn dây có chiếu dài bao nhiêu:

Xem đáp án » 17/06/2026 349

Câu 11:

Dây tóc bóng đèn 220 V - 100 W khi sáng bình thường ở 2485°C có điệntrở lớn gấp n = 12,1 lần so với điện trở của nó ở 20°C. Cho biết điện trở của dâv tóc đèn trong khoảng nhiệt độ này tăng bậc nhất theo nhiệt độ. Hệ số nhiệt điện trở của dây tóc đèn và điện trở của dây tóc bóng đèn ở 20°C lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 343

Câu 12:

Nối cặp nhiệt điện đồng − constantan với milivôn kế thành một mạch kín. Giữ một mối hàn của cặp nhiệt điện trong không khí ở 20°C, nhúng mối hàn còn lại vào khối thiếc đang nóng chảy. Khi đó milivôn kế chỉ 9,18 mV. Cho biết hệ số nhiệt điện động của cặp nhiệt điện là 42,5 μV/K. Nhiệt độ của thiếc nóng chảy là

Xem đáp án » 17/06/2026 336

Câu 13:

Sự phụ thuộc của điện trở suất vào nhiệt độ có biểu thức:

Xem đáp án » 17/06/2026 332

Câu 14:

Pin nhiệt điện gồm:

Xem đáp án » 17/06/2026 321

Câu 15:

Đồng có điện trở suất ở 20°C là 1,69.10-8 Ωm và có hệ số nhiệt điện trở là 4,3.10-3 K-1. Điện trở suất của đồng khi nhiệt độ tăng lên đến 140° C gần nhất với giá trị nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 315