Câu hỏi:

17/06/2026 505

Khử hoàn toàn 16 gam đồng (II) oxit bằng khí hiđro. Khối lượng đồng kim loại thu được là

A. 6,4 gam.

B. 12,8 gam.

Đáp án chính xác

C. 16,0 gam.

D. 19,2 gam.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Ta có: nCuO = \(\frac{{16}}{{80}} = 0,2\,mol\)

Phương trình hóa học:

⇒ mCu = 0,2.64 = 12,8 gam

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho các công thức hoá học: HCl; Ca(OH)2; Al2O3; H2SO4; Fe2O3; Na2SO4. Số công thức thuộc oxit là

Xem đáp án » 17/06/2026 723

Câu 2:

Dẫn khí H2 qua bột CuO nung nóng ở nhiệt độ cao có hiện tượng

Xem đáp án » 17/06/2026 592

Câu 3:

Muốn điều chế được 11,2 lít khí H2 (ở đktc) cần khối lượng Zn phản ứng với dung dịch H2SO4 dư là

Xem đáp án » 17/06/2026 552

Câu 4:

(Cho nguyên tử khối của C = 12, O = 16, H = 1, Na = 23, K = 39, Mg = 24, Ca = 40, P = 31, Cl = 35,5, Fe = 56, Al = 27, N = 14, S = 32, Mn = 55, Cu = 64, Zn = 65)

Nguyên liệu nào sau đây dùng để điều chế O2 trong phòng thí nghiệm?

Xem đáp án » 17/06/2026 492

Câu 5:

Tên gọi của P2O5 là

Xem đáp án » 17/06/2026 485

Câu 6:

Sự giống nhau giữa sự cháy và sự oxi hóa chậm là

Xem đáp án » 17/06/2026 388

Câu 7:

Trong các phản ứng hoá học sau, phản ứng nào là phản ứng phân huỷ?

Xem đáp án » 17/06/2026 362

Câu 8:

Phương trình đốt lưu huỳnh cháy với khí oxi là

Xem đáp án » 17/06/2026 346

Câu 9:

Trong các câu sau, câu nào sai?

Xem đáp án » 17/06/2026 335

Câu 10:

Đốt cháy hoàn toàn 2,24 lít khí CH4 trong bình chứa khí oxi. Thể tích khí oxi (đo ở đktc) cần dùng là

Xem đáp án » 17/06/2026 330

Câu 11:

Sự oxi hóa chậm là

Xem đáp án » 17/06/2026 316

Câu 12:

Muốn dập tắt sự cháy phải thực hiện biện pháp

Xem đáp án » 17/06/2026 310

Câu 13:

Trong phân tử nước có phần trăm khối lượng H là

Xem đáp án » 17/06/2026 309

Câu 14:

Chọn đáp án đúng nhất?

Xem đáp án » 17/06/2026 296

Câu 15:

Thành phần thể tích của không khí gồm

Xem đáp án » 17/06/2026 294

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »