Câu hỏi:

17/06/2026 390

Khối lượng súng là 4 kg và của đạn là 50 g. Lúc thoát khỏi nòng súng, đạn có vận tốc 800 m/s. Vận tốc giật lùi của súng là bao nhiêu nếu chọn chiều dương là chiều giật lùi của súng.

A. 6 m/s.                                   

B. 7 m/s.                         

C. 10 m/s.             

Đáp án chính xác

D. 12 m/s.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: C.

Áp dụng định luật bảo toàn động lượng cho hệ súng đạn (coi như hệ kín vì thời gian tương tác rất ngắn) và ban đầu hệ đứng yên ta có:

0→=ms.ν→s+md.ν→d⇒ν→s=−md.ν→dms

Chọn chiều dương là chiều giật lùi của súng.

⇒νs=md.νdms=50.10−3.8004=10m/s

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một viên đạn khối lượng M = 5kg đang bay theo phương ngang với vận tốc ν=2003m/s thì nổ thành hai mảnh. Mảnh thứ nhất có khối lượng  bay thẳng đứng xuống với vận tốc 500 m/s, còn mảnh thứ hai bay hợp với phương ngang góc

Xem đáp án » 17/06/2026 1,666

Câu 2:

Một viên đạn khối lượng 1 kg đang bay theo phương thẳng đứng với vận tốc 500 m/s thì nổ thành 2 mảnh có khối lượng bằng nhau. Mảnh thứ nhất bay theo phương ngang với vận tốc 500 2  m/s hỏi mảnh 2 bay với tốc độ là bao nhiêu?

Xem đáp án » 17/06/2026 839

Câu 3:

Một viên bi thép 0,1 kg rơi từ độ cao 5 m xuống mặt phẳng ngang. Tính độ biến thiên động lượng trong trường hợp: Khi chạm sàn bi bay ngược trở lại cùng vận tốc theo phương cũ.

Xem đáp án » 17/06/2026 437

Câu 4:

Một viên bi thép 0,1 kg rơi từ độ cao 5 m xuống mặt phẳng ngang. Tính độ biến thiên động lượng trong trường hợp: Sau khi chạm sàn bi nằm yên trên sàn.

Xem đáp án » 17/06/2026 386

Câu 5:

Hai vật có khối lượng m1 = 1 kg, m2 = 3 kg chuyển động với các vận tốc v1 = 3 m/s và v2 = 1 m/s. Tìm độ lớn tổng động lượng của hệ trong trường hợp v→1 và v→2  cùng phương, ngược chiều. Chọn chiều dương là chiều chuyển động của vật một.

Xem đáp án » 17/06/2026 362

Câu 6:

Chọn đáp án đúng. Biểu thức của định luật bảo toàn động lượng

Xem đáp án » 17/06/2026 311

Câu 7:

Hai vật có khối lượng m1 = 1 kg, m2 = 3 kg chuyển động với các vận tốc v1 = 3 m/s và v2 = 1 m/s. Tìm độ lớn tổng động lượng của hệ trong trường hợp v→1  và v→2  vuông góc nhau.

Xem đáp án » 17/06/2026 309

Câu 8:

Phát biểu nào sau đây SAI:

Xem đáp án » 17/06/2026 255

Câu 9:

Hai vật có khối lượng m1 = 1 kg, m2 = 3 kg chuyển động với các vận tốc v1 = 3 m/s và v2 = 1 m/s. Tìm độ lớn tổng động lượng của hệ trong trường hợp  và  cùng hướng. Chọn chiều dương là chiều chuyển động của vật một.

Xem đáp án » 17/06/2026 250

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »