Câu hỏi:

17/06/2026 244

Khi vật dẫn ở trạng thái siêu dẫn, điện trở của nó

A. Vô cùng lớn.

B. Có giá trị âm.

C. Bằng không.

Đáp án chính xác

D. Có giá trị dương xác định.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn C.

Ở trạng thái siêu dẫn điện trở bằng 0.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Hai nguồn điện có suất điện động như nhau 2V và có điện trở trong tương ứng là r1=0,4Ω, r2=0,2Ω được mắc với điện trở R thành mạch điện kín có sơ đồ như hình vẽ. Biết rằng, khi đó hiệu điện thế giữa hai cực của một trong hai nguồn bằng 0. Giá trị của R là

Xem đáp án » 17/06/2026 759

Câu 2:

Cho mạch điện như hình vẽ. Đèn dây tóc Đ ghi 12V – 6W. Các nguồn điện ξ1=9V, r1=0,8V, ξ2=6V và R2=144Ω. Nếu đèn sáng bình thường thì UPQ bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 614

Câu 3:

Có tám nguồn điện cùng loại với suất điện động 1,5V và điện trở trong 1Ω. Mắc các nguồn này thành bộ nguồn hỗn hợp đối xứng gồm hai dây song song để thắp sáng bóng đèn dây tóc loại 6V – 6W. Coi rằng bóng đèn có điện trở như khi sáng bình thường. Chọn phương án đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 521

Câu 4:

Cho mạch điện như hình vẽ. Trong đó bộ nguồn có 7 nguồn giống nhau, mỗi nguồn có suất điện động 2V, điện trở trong 0,2Ω mắc như hình vẽ. Coi điện trở bóng đèn không thay đổi. Đèn dây tóc Đ loại 6V – 12W, R1=2,2Ω, R2=4Ω, R3=2Ω. Chọn phương án đúng

Xem đáp án » 17/06/2026 448

Câu 5:

Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ, trong đó các acquy có suất điện động ξ1=12V, ξ2=6V và có điện trở trong không đáng kể. Các điện trở R1=4Ω, R2=8Ω. Chọn phương án đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 437

Câu 6:

Một bóng đèn 220V – 100W có dây tóc làm bằng vônfram. Khi sáng bình thường thì nhiệt độ của dây tóc bóng đèn là 20000C. Biết nhiệt độ của môi trường là 200C và hệ số của nhiệt điện trở của vônfram là α=4,5.10-3K-1. Điện trở của bóng đèn khi thắp sáng bình thường và khi khôn

Xem đáp án » 17/06/2026 413

Câu 7:

Dây tóc của bóng đèn 220V – 200W khi sáng bình thường ở nhiệt độ 25000C có điện trở lớn gấp 10,8 lần so với điện trở ở 1000C. Hệ số nhiệt điện trở α và điện trở R0 của dây tóc ở 1000C lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 402

Câu 8:

Trong mạch điện có sơ đồ như hình vẽ, hai pin có cùng suất điện động 1,5V và điện trở trong 1Ω. Hai bóng đèn giống nhau cùng có số ghi trên đèn là 3V – 0,75W. Cho rằng điện trở của các đèn không thay đổi theo nhiệt độ. Hiệu suất của bộ nguồn và hiệu điện thế giữa hai cực của mỗi pin lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 377

Câu 9:

Một bóng đèn 220V – 40W có dây tóc làm bằng vônfram. Điện trở của dây tóc bóng đèn ở 200C là R0=121Ω. Cho biết hệ số nhiệt điện trở của vônfram là α=4,5.10-3K-1. Nhiệt độ của dây tóc khi bóng đèn sáng bình thường là

Xem đáp án » 17/06/2026 359

Câu 10:

Bốn nguồn điện giống nhau, có cùng suất điện động ξ và điện trở trong r, được mắc thành bộ nguồn theo sơ đồ như hình vẽ. Suất điện động và điện trở trong của bộ nguồn này tương ứng là

Xem đáp án » 17/06/2026 347

Câu 11:

Có 36 nguồn giống nhau, mỗi nguồn có suất điện động 12V và điện trở trong 2Ω, được ghép thành bộ nguồn hỗn hợp đối xứng gồm n dãy song song, mỗi dãy gồm m nguồn nối tiếp. Mạch ngoài là 6 bóng đèn giống nhau được mắc song song thì các bóng đèn đều sáng bình thường, hiệu điện thế mạch ngoài là 120V và công suất mạch ngoài là 360W. Chọn phương án đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 346

Câu 12:

Hai nguồn điện có suất điện động và điện trở trong tương ứng là ξ1=4V, r1=2Ω và ξ2=3V, r2=3Ω được mắc với biến trở R thành mach điện kín theo sơ đồ như hình vẽ. Để không có dòng điện chạy qua nguồn ξ2 thì giá trị của biến trở là

Xem đáp án » 17/06/2026 346

Câu 13:

Câu nào dưới đây nói về tính chất điện của kim loại là không đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 339

Câu 14:

Một thanh kim loại mảnh AB có chiều dài L = 10cm, tích điện q = +3nC, đặt trong không khí. Biết điện tích phân bố đều theo chiều dài của thanh. Gọi M là điểm nằm trên đường thẳng AB kéo dài về phía A và cách A một đoạn a = 8cm. Độ lớn cường độ điện trường do thanh gây ra tại điểm M là

Xem đáp án » 17/06/2026 328

Câu 15:

Các kim loại đều

Xem đáp án » 17/06/2026 319