Câu hỏi:

17/06/2026 1,230

Hỗn hợp X gồm C2H6 và 1 anken có tỉ lệ mol là 2 : 3. Cho 5,6 lít hỗn hợp X qua 100 gam dung dịch brom 16%, sau khi phản ứng kết thúc thấy còn lại hỗn hợp khí Y bay ra có tỉ khối hơi so với hiđro là 17. Xác định công thức phân tử của anken.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Gọi công thức tổng quát của anken là CnH2n

Số mol của X là: nX = 5,622,4= 0,25 mol

Do X gồm C2H6 và 1 anken có tỉ lệ mol là 2 : 3

Suy ra nC2H6= 0,1 mol, nanken = 0,15 mol

Có mBr2=16.100100= 16 gam suy ra nBr2=16160= 0,1 mol

Suy ra anken dư: nanken dư = 0,15 – 0,1 = 0,05 mol

Sau phản ứng hỗn hợp khí thu được gồm 0,05 mol anken và 0,1 mol C2H6

Có Mkhí = mkhinkhi=0,05.14n+0,1.300,05+0,1 = 17.2 suy ra n = 3

Vậy công thức phân tử của anken là: C3H6.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Hỗn hợp X gồm hai anken đồng đẳng kế tiếp, có tỉ khối so với H2 bằng 17,5. Đốt cháy hoàn toàn 7,0 gam X cần vừa đủ V lít O2 (đktc). Giá trị của V là

Xem đáp án » 17/06/2026 19,431

Câu 2:

Trong phân tử buta-1,3-đien có

Xem đáp án » 17/06/2026 13,833

Câu 3:

Chất nào sau đây là đồng phân của but-2-en?

Xem đáp án » 17/06/2026 6,767

Câu 4:

Ankan X có % khối lượng cacbon bằng 81,82%. Công thức phân tử của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 5,971

Câu 5:

Công thức tổng quát của dãy đồng đẳng ankan là

Xem đáp án » 17/06/2026 5,681

Câu 6:

Chất nào sau đây là chất đồng đẳng của C2H6?

Xem đáp án » 17/06/2026 5,088

Câu 7:

Buta-1,3-đien phản ứng với Br2 (tỉ lệ mol 1 : 1) theo kiểu cộng 1, 4 thì thu được sản phẩm chính là chất nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 3,335

Câu 8:

Ngày nay trong công nghiệp, axetilen được sản xuất chủ yếu từ

Xem đáp án » 17/06/2026 3,233

Câu 9:

Ở điều kiện thường, chất nào sau đây ở trạng thái khí?

Xem đáp án » 17/06/2026 1,958

Câu 10:

Số liên kết đơn trong phân tử propan là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,907

Câu 11:

Ba phân tử axetilen cộng hợp với nhau tạo thành

Xem đáp án » 17/06/2026 1,401

Câu 12:

Khi thực hiện phản ứng trùng hợp hiđrocacbon X thu được sản phẩm có tên gọi là poliisopren. Chất X là

Xem đáp án » 17/06/2026 820

Câu 13:

Cho 0,15 mol C3H4 phản ứng hoàn toàn với lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3, thu được m gam kết tủa màu vàng. Giá trị của m là

Xem đáp án » 17/06/2026 750

Câu 14:

Khi cho isobutan tác dụng với Br2 (to) theo tỷ lệ mol 1:1 thì sản phẩm chính là

Xem đáp án » 17/06/2026 730

Câu 15:

Công thức phân tử của isopren là

Xem đáp án » 17/06/2026 574

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »