Câu hỏi:

05/07/2026 59

Hạt nhân U92234  đang đứng yên thì phân rã phóng xạ α . Thực nghiệm đo được động năng của hạt α bằng 12,89 MeV. Sự sai lệch giữa giá trị tính toán và giá trị đo được được giải thích bằng việc phát ra bức xạ γ  cùng với hạt α trong quá trình phân rã U92234 . Khối lượng hạt nhân U92234; T90230h  và hạt α lần lượt bằng 233,9904 u; 229,9737 u và 4,00151 u. Biết rằng hằng số Placnk, vận tốc ánh sáng trong chân không và điện tích nguyên tố có giá trị lần lượt bằng 6,625.10−34 Js; c=3.108 m/s và e=1,6.10−19 C. Cho biết 1u=931,5MeVc2.Bước sóng của bức xạ γ  phát ra bằng

A. 1,22.10−9 m.

C. 1,22.10−12 m 

D. 1,22.10−8m

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

U92324→α24+T90230h

Năng lượng của phản ứng

ΔE=mU−mα−mThc2=233,9904−4,00151−229,9737.931,5=14,15MeV (1) 

Phương trình bảo toàn động lượng cho phản ứng

0→=pα→+pTh→→pTh→=−pα→→pTh2=pα2 →2mThKTh=2mαKα

→ KTh=mαmThpα=4230pα=2115pα

Mặt khác: ΔE=KTh+Kα=1+2115Kα (2) 

Từ (1) và (2) suy ra: Kα=14,151+2115=13,91 (MeV)

So sánh với kết quả đo được, ta nhận thấy phần chênh lệch năng lượng chính bằng năng lượng của photon phát ra →ε=1,02 MeV

λ=hcε=6,625.10−34.3.1081,02.106.1,6.10−19=1,22.10−12m. Chọn C.

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Trong thí nghiệm giao thoa ánh sáng với khe Young, nguồn S cách đều hai khe, khoảng cách giữa hai khe là 1 mm, khoảng cách từ mặt phẳng chứa hai khe đến màn quan sát là 1,2 m. Nguồn S phát ánh sáng tạp sắc gồm hai thành phần đơn sắc có bước sóng 500 nm và 650 nm thì thu được hệ vân giao thoa trên màn. Vị trí trên mà tại đó có vân sáng trùng màu với vân trung tâm cách vân trung tâm một khoảng gần nhất là

Xem đáp án » 05/07/2026 84

Câu 2:

Một con lắc đơn chiều dài l, dao động điều hòa với biên độ góc α0.Tích số lα0  được gọi là

Xem đáp án » 05/07/2026 82

Câu 3:

Một hạt sơ cấp có động năng bằng năng lượng nghỉ. Vận tốc của hạt đó xấp xỉ bằng

Xem đáp án » 05/07/2026 80

Câu 4:

Cho dao động điều hòa với phương trình vận tốc v=v0cosωt. Biên độ của dao động này là

Xem đáp án » 05/07/2026 79

Câu 5:

Một vật dao động điều hòa có biên độ A và chu kì T, mốc thời gian (t = 0 ) là lúc vật đi qua vị trí cân bằng, phát biểu nào sau đây là sai?

Xem đáp án » 05/07/2026 79

Câu 6:

Mạch điện RLC  như hình vẽ. Đặt vào hai đầu AB một hiệu điện thế xoay chiều có dạng u=2002cos100πt+π3 V. Biết công suất định mức của bóng đèn dây tóc  D (coi như một điện trở thuần) là 200 W và đèn sáng bình thường. Điện trở thuần của cuộn dây là r = 50Ω. Biểu thức cường độ dòng điện trong mạch là

Mạch điện RLC như hình vẽ. Đặt vào hai đầu AB  một hiệu điện thế xoay chiều có dạng u = 200 căn 2 cos(100 pi t + pi/3)V (ảnh 1)

Xem đáp án » 05/07/2026 79

Câu 7:

Thực hiện thí nghiệm Y-âng về giao thoa với ánh sáng đơn sắc màu lam ta quan sát được hệ vân giao thoa trên màn. Nếu thay ánh sáng đơn sắc màu lam bằng ánh sáng đơn sắc màu vàng và các điều kiện khác của thí nghiệm được giữ nguyên thì

Xem đáp án » 05/07/2026 77

Câu 8:

Chiếu một chùm bức xạ có bước sóng λ vào bề mặt một tấm nhôm có giới hạn quang điện 0,36 μm. Hiện tượng quang điện không xảy ra nếu λ  bằng

Xem đáp án » 05/07/2026 77

Câu 9:

Trên tủ lạnh hay bên ngoài vỏ của chai nước tiệt trùng, có ghi “diệt khuẩn bằng tia cực tím”, đó là

Xem đáp án » 05/07/2026 71

Câu 10:

Vinasat – 1 là vệ tinh viễn thông địa tĩnh đầu tiên của Việt Nam (vệ tinh địa tĩnh là vệ tinh mà ta quan sát nó từ trái đất dường như nó đứng im trên không). Điều kiện để có vệ tinh địa tĩnh là phải phóng vệ tinh sao cho mặt phẳng quay của nó nằm trong mặt phẳng xích đạo của trái đất, chiều chuyển động theo chiều quay của trái đất và có chu kì quay đúng bằng chu kì tự quay của trái đất là 24 giờ. Cho bán kính trái đất km. Biết vệ tinh quay trên quỹ đạo với tốc độ dài 3,07 km/s. Khi vệ tinh phát sóng điện từ, tỉ số giữa thời gian dài nhất và ngắn nhất sóng đến được mặt đất là

Xem đáp án » 05/07/2026 71

Câu 11:

Trên một sợi dây đàn hồi đang có sóng dừng ổn định với khoảng cách giữa hai vị trí cân bằng của một bụng sóng với một nút sóng cạnh nhau là 6 cm. Tốc độ truyền sóng trên dây là 1,2 m/s và biên độ dao động của bụng sóng là 4 cm. Gọi N là vị trí của nút sóng, P và Q là hai phần tử trên dây và ở hai bên của  có vị trí cân bằng cách lần lượt là 15 cm và 16 cm. Tại thời điểm t, phần tử có li độ  2cm và đang hướng về vị trí cân bằng. Sau thời điểm đó một khoảng thời gian Δt  thì phần tử Q có li độ là 3 cm, giá trị của Δt  là

Xem đáp án » 05/07/2026 70

Câu 12:

Cho mạch điện xoay chiều nối tiếp gồm ba đoạn mạch mắc nối tiếp theo thứ tự là: đoạn mạch  AMchứa cuộn cảm có độ tự cảm L và điện trở trong r, đoạn mạch MN chỉ chứa điện trở thuần R và đoạn mạch NB chứa tụ điện có điện dung C. Hiệu điện thế hai đầu đoạn mạch là UAB=200  V. Điện áp uAM  vuông pha với uAB ,uAN  nhanh pha hơn uMB một góc 1200 và UNB=260 V. Hệ số công suất của đoạn mạch AB gần giá trị nào nhất?

Xem đáp án » 05/07/2026 69

Câu 13:

Sóng cơ có bản chất là

Xem đáp án » 05/07/2026 66

Câu 14:

Âm có mức cường độ âm lớn hơn sẽ gây ra cảm giác âm

Xem đáp án » 05/07/2026 62

Câu 15:

Dùng vôn kế khung quay để đo điện áp xoay chiều thì vôn kế đo được

Xem đáp án » 05/07/2026 60

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »