Câu hỏi:

17/06/2026 229

Hai vật A, B có khối lượng bằng nhau và bằng 2m, cách nhau 20 m hấp dẫn nhau một lực F1. Hai vật C, D có khối lượng bằng nhau và bằng m3 , cách nhau 15 m hấp dẫn nhau một lực F2. Như vậy

A. F1=3/4F2

Đáp án chính xác

B. F1=3/2F2

C. F1=3/2F2

D. F1=9/16F2

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án A

+ Độ lớn lực hấp dẫn giữa hai vật A và B:

 

+ Độ lớn lực hấp dẫn giữa hai vật C và D:

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một vật có khối lượng m = 2 kg. Gia tốc rơi tự do là g = 10 m/s2. Vật m hút Trái Đất với một lực bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 701

Câu 2:

Ở độ cao nào sau đây gia tốc rơi tự do chỉ bằng phân nửa gia tốc rơi trên mặt đất ? Cho bán kính trái đất bằng R = 6400km

Xem đáp án » 17/06/2026 533

Câu 3:

Hai quả cầu có khối lượng lần lượt m1 = 400 g và m2 = 200 g. Khoảng cách giữa hai tâm của hai quả cầu là 60 m. Tại M nằm trên đường thẳng nối hai tâm của hai quả cầu có vật khối lượng m. Biết độ lớn lực hút của mi tác dụng lên m bằng 8 lần độ lớn lực hút của m2 tác dụng lên vật m. Điểm M cách m1

Xem đáp án » 17/06/2026 430

Câu 4:

Hai quả cầu đồng chất đặt cách nhau 1 khoảng nào đó. Nếu bán kính mỗi quả cầu giảm đi phân nửa thì lực hấp dẫn giữa chúng sẽ ra sao? Cho V=43πr3

Xem đáp án » 17/06/2026 386

Câu 5:

Hai chiếc tàu thủy mồi chiếc có khối lượng 10 000 tấn ở cách nhau 100 m. Lực hấp dẫn giữa chúng là Fhd. Trọng lượng P của quả cân có khối lượng 667 g. Tỉ số Fhd/P bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 372

Câu 6:

Hai tàu thủy mỗi chiếc có khối lượng 50000 tấn ở cách nhau 1km.  Hai thuyền có dịch chuyển lại gần nhau không

Xem đáp án » 17/06/2026 368

Câu 7:

Cho biết gia tốc rơi tự do ở trên mặt đất là g = 9,81 m/s2. Gia tốc rơi tự do ở nơi có độ cao bằng nửa bán kính Trái Đất là

Xem đáp án » 17/06/2026 363

Câu 8:

Hai quả cầu đồng chất giống hệt nhau, khối lượng và bán kính mỗi quả cầu lần lượt là 500 g và 5 cm. Lực hấp dẫn lớn nhất giữa hai quả cầu bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 356

Câu 9:

Trên hành tinh X , gia tốc rơi tự do chỉ bằng 1/4 gia tốc rơi tự do trên trái đất. Vậy nếu thả vật rơi từ độ cao h trên trái đất mất thơig gian là t thì cũng ở độ cao đó vật sẽ rơi trên hành tinh X mất bao lâu?

Xem đáp án » 17/06/2026 301

Câu 10:

Một vật ở trên mặt đất có trọng lưọng 9 N. Khi ở một điểm cách tâm Trái Đất 3R (R là bán kính Trái Đất) thì nó có trọng lượng bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 292

Câu 11:

Ở độ cao h so với mặt đất, trọng lực tác dụng vào vật có khối lượng m chỉ còn bằng một phần tư so với khi vật ở trên mặt đất. Bán kính trái đất là R = 6400 km. Độ cao h bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 288

Câu 12:

Mặt Trăng, Trái Đất có khối lượng lần lượt là 7,4. 1022 kg, 6.1024 kg và ở cách nhau 384.000 km. Lực hút giữa chúng là

Xem đáp án » 17/06/2026 272

Câu 13:

Hai tàu thủy mỗi chiếc có khối lượng 50000 tấn ở cách nhau 1km.  So sánh lực hấp dẫn giữa chúng  với trọng lượng của 1 quả cân có khối lượng 20g. Lấy g=10m/s2 

Xem đáp án » 17/06/2026 271

Câu 14:

Khi khối lượng của 2 vật và khoảng cách giữa chúng giảm đi phân nửa thì lực hấp dẫn giữa chúng có độ lớn

Xem đáp án » 17/06/2026 262

Câu 15:

Hai xe tải giống nhau, mỗi xe có khối lượng 2.104 kg ở cách xa nhau 40 m. Lực hấp dẫn giữa chúng bằng bao nhiêu phần trọng lượng P mỗi xe? Lấy g = 9,8 m/s2.

Xem đáp án » 17/06/2026 255

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »