Câu hỏi:

17/06/2026 361

Hai điện tích q1=10−8C và q2=−2.10−8C đặt cách nhau một khoảng 10cm trong chân không. Thế năng tĩnh điện của hai điện tích này là?

A. 1,8.10−5J

B. 1,8.10−6J

C. -1,8.10−5J

Đáp án chính xác

D. -1,8.10−6J

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Thế năng tĩnh điện của hai điện tích: Wt=kq1q2r=9.10910−8.(−2.10−8)0,1=−1,8.10−5J

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Thế năng của một electron tại điểm M trong điện trường của một điện tích điểm là −32.10−19C. Điện tích của electron là −e=−1,6.10−19C. Điện thế tại điểm M bằng bao nhiêu?

Xem đáp án » 17/06/2026 561

Câu 2:

Một electron di chuyển một đoạn 0,6cm từ điểm M đến điểm N dọc theo một đường sức điện của 1 điện trường đều thì lực điện sinh công 9,6.10-18J. Cường độ điện trường E bằng?

Xem đáp án » 17/06/2026 474

Câu 3:

Một điện tích q=4.10−8C di chuyển trong một điện trường đều có cường độ E = 100 V/m theo một đường gấp khúc ABC, đoạn AB = 20cm và véctơ độ dời AB→ làm với đường sức điện một góc 300. Đoạn BC dài 40cm và véctơ độ dời BC→ làm với đường sức điện một góc 1200. Công của lực điện bằng:

Xem đáp án » 17/06/2026 432

Câu 4:

Ba điểm A, B, C tạo thành một tam giác vuông tại C, có AC = 4cm, BC = 3cm và nằm trong một điện trường đều. Véctơ cường độ điện trường hướng từ A đến C và có độ lớn E = 5000 V/m. Hiệu điện thế UAB?

Xem đáp án » 17/06/2026 398

Câu 5:

Cho 3 bản kim loại A, B, C đặt song song có d1=5cm, d2=8cm. Điện trường giữa các bản là điện trường đều, có chiều như hình vẽ với độ lớn E1=4.104V/m, E2=5.104V/m. Điện thế VB và VC của bản B và C là bao nhiêu? Chọn mốc điện thế tại A.

Xem đáp án » 17/06/2026 387

Câu 6:

Cho 3 bản kim loại A, B, C đặt song song có d1=3cm, d2=6cm. Điện trường giữa các bản là điện trường đều, có chiều như hình vẽ với độ lớn E1=2.104V/m, E2=4.104V/m. Điện thế VB và VC của bản B và C là bao nhiêu? Chọn mốc điện thế tại A.

Xem đáp án » 17/06/2026 357

Câu 7:

Hiệu điện thế giữa hai điểm M, N trong điện trường là UMN=100V. Gọi A1 là công điện trường làm dịch chuyển proton từ M đến N, A2 là công điện trường làm dịch chuyển electron từ M đến N. Chọn phương án đúng trong các phương án sau?

Xem đáp án » 17/06/2026 339

Câu 8:

Công của lực điện trường dịch chuyển một điện tích 4μC dọc theo chiều một đường sức trong một điện trường đều 1000 V/m trên quãng đường dài 1m là:

Xem đáp án » 17/06/2026 318

Câu 9:

Cho điện tích dịch chuyển giữa hai điểm cố định trong một điện trường đều với cường độ 3000 V/m thì công của lực điện trường là 90 mJ. Nếu cường độ điện trường là 4000 V/m thì công của lực điện trường dịch chuyển điện tích giữa hai điểm đó.

Xem đáp án » 17/06/2026 310

Câu 10:

Hai điện tích q1=0,3μC và q2=-0,6μC đặt cách nhau một khoảng 4cm trong chân không. Thế năng tĩnh điện của hai điện tích này là?

Xem đáp án » 17/06/2026 234