Câu hỏi:

17/06/2026 326

Dùng một nguồn điện để thắp sáng lần lượt hai bóng đèn có điện trở R1=2Ω và R2=8Ω, khi đó công suất tiêu thụ của hai bóng đèn là như nhau. Điện trở trong của nguồn điện là:

A. r=2Ω

B. r=3Ω

C. r=4Ω

Đáp án chính xác

D. r=6Ω

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án cần chọn là: C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Đoạn mạch gồm điện trở R1=100Ω mắc nối tiếp với điện R2=300Ω, điện trở toàn mạch là:

Xem đáp án » 17/06/2026 812

Câu 2:

Phát biểu nào sau đây là không đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 536

Câu 3:

Một nguồn điện có suất điện động E=6V, điện trở trong r=2Ω, mạch ngoài có điện trở R. Để công suất tiêu thụ ở mạch ngoài là 4W thì điện trở R phải có giá trị:

Xem đáp án » 17/06/2026 497

Câu 4:

Cho mạch điện sau:

Biết:

E=24V,r=2Ω,R1=R2=5Ω,

C1=4.10−7F,C2=6.10−7F

Điện tích trên 2 bản tụ điện khi K đóng là?

Xem đáp án » 17/06/2026 494

Câu 5:

Cho mạch điện như hình vẽ:

E1=12V, E2=9V, E3=3V, r1=r2=r3=1Ω. Các điện trở R1=R2=R3=2Ω. Hiệu điện thế UAB có giá trị:

Xem đáp án » 17/06/2026 404

Câu 6:

Cho đoạn mạch gồm điện trở R1=100Ω, mắc nối tiếp với điện trở R2=200Ω. Đặt vào hai đầu đoạn mạch một hiệu điện thế U khi đó hiệu điên thế giữa hai đầu điện trở R1 là 6V. Hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch là:

Xem đáp án » 17/06/2026 388

Câu 7:

Cho mạch điện như hình vẽ.

Mỗi pin có suất điện động E=1,5V, điện trở trong r=1Ω. Điện trở mạch ngoài R=3,5Ω. Cường độ dòng điện ở mạch ngoài là:

Xem đáp án » 17/06/2026 388

Câu 8:

Để bóng đèn loại (120V - 60W)sáng bình thường ở mạng điện có hiệu điện thế là 220V, người ta phải mắc nối tiếp với bóng đèn một điện trở có giá trị:

Xem đáp án » 17/06/2026 352

Câu 9:

Hai bóng đèn có công suất định mức bằng nhau, hiệu điện thế định mức của chúng lần lượt là U1=110V và U2=220V. Tỉ số điện trở của chúng là:

Xem đáp án » 17/06/2026 345

Câu 10:

Cho mạch điện như hình vẽ:

E=12V,  r=2Ω,  R1=1Ω,  R2=2Ω, 

 R3=3Ω,  C1=1μF,C2=2μF.

Điện tích trên từng tụ điện là?

Xem đáp án » 17/06/2026 323

Câu 11:

Điện tích của electron là −1,6.10−19C, điện lượng chuyển qua tiết diện thẳng của dây dẫn trong 30(s) là 15(C). Số êlectron chuyển qua tiết diện thẳng của dây dẫn trong thời gian một giây là:

Xem đáp án » 17/06/2026 291

Câu 12:

Cho đoạn mạch như hình vẽ

Trong đó E1=9V, r1=1,2Ω; E2=3V, r2=0,4Ω.  Điện trởR=28,4Ω. Hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch UAB=6V. Cường độ dòng điện trong mạch có chiều và độ lớn là:

Xem đáp án » 17/06/2026 276

Câu 13:

Đồ thị mô tả định luật Ôm là:

Xem đáp án » 17/06/2026 275

Câu 14:

Hai bóng đèn Đ1220V−25W, Đ2220V−100W khi sáng bình thường thì:

Xem đáp án » 17/06/2026 274

Câu 15:

Cho đoạn mạch gồm điện trở R1=100Ω, mắc nối tiếp với điện trở R2=200Ω, hiệu điên thế giữa hai đầu đoạn mạch là 12V. Hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R1 là:

Xem đáp án » 17/06/2026 272