Câu hỏi:

17/06/2026 354

Đốt cháy hoàn toàn một lượng khí gas (có thành phần là propan và butan) cần 4,75 mol O2 và sinh ra 66,6 gam H2O. Tính thể tích khí CO2 thải ra môi trường (đktc)?

A. 64,96 lít.

Đáp án chính xác

B. 60,48 lít.

C. 56,00 lít.

D. 71,68 lít.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: A

Cách 1:

Số mol H2O là: nH2O=66,618 = 3,7 mol

C3H8+5O2→3CO2+4H2Ox           5x          3x           4x           mol 

2C4H10+13O2→8CO2+10H2Oy                6,5y         4y         5y             mol

Suy ra 5x + 6,5y = 4,75 (1) và 4x + 5y = 3,7 (2)

Từ (1) và (2) suy ra x = 0,3; y = 0,5

Suy ra = 0,9 + 2 = 2,9 mol

Vậy = 2,9.22,4 = 64,96 lít

Cách 2:

Bảo toàn O có :

 nCO2=nO2−12.nH2O=4,75−12.3,7=2,9 molVCO2=2,9.22,4=64,96 lit

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho propan phản ứng với Cl2 (chiếu sáng, tỉ lệ mol 1:1) tạo ra sản phẩm chính là

Xem đáp án » 17/06/2026 35,157

Câu 2:

Cho phản ứng (xúc tác HgSO4, đun nóng): C2H2 + H2O → X. Chất X là

Xem đáp án » 17/06/2026 19,216

Câu 3:

Công thức tổng quát của dãy đồng đẳng anken là

Xem đáp án » 17/06/2026 9,006

Câu 4:

Dẫn hỗn hợp khí X gồm etan và etilen đi qua dung dịch brom dư, thấy khối lượng bình brom tăng 9,8 gam và thoát ra 10,08 lít khí (đktc). Phần trăm thể tích của etan trong hỗn hợp X là

Xem đáp án » 17/06/2026 5,226

Câu 5:

Phản ứng nào sau đây KHÔNG tạo ra sản phẩm là etilen?

Xem đáp án » 17/06/2026 4,998

Câu 6:

Khí được ứng dụng trong đèn xì để hàn cắt kim loại là

Xem đáp án » 17/06/2026 3,952

Câu 7:

Trong phòng thí nghiệm, metan được điều chế bằng cách:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,970

Câu 8:

Đốt cháy m gam anken X thu được 2,24 lít CO2 (đktc). Mặt khác, m gam X phản ứng vừa đủ với 4,0 gam Br2 trong dung dịch. Biết rằng khi cho X tác dụng với HCl có thể tạo ra hai dẫn xuất monoclo là đồng phân cấu tạo của nhau. Anken X có thể là

Xem đáp án » 17/06/2026 736

Câu 9:

Polipropilen (PP) là một polime có tính dẻo, an toàn được ứng dụng rộng rãi trong đời sống như sản xuất hộp đựng thực phẩm, bình sữa em bé, chai đựng nước, tủ nhựa,… PP được điều chế bằng phản ứng trùng hợp propilen. Công thức của PP là

Xem đáp án » 17/06/2026 577

Câu 10:

Cho 1 mol butađien phản ứng với dung dịch Br2 dư. Số mol Br2 tối đa phản ứng là

Xem đáp án » 17/06/2026 550

Câu 11:

Dẫn từ từ khí axetilen qua dung dịch AgNO3/NH3, hiện tượng quan sát được là

Xem đáp án » 17/06/2026 544

Câu 12:

Theo qui tắc Mac-cop-nhi-cop, khi cộng HBr vào propen CH3-CH=CH2 thì sản phẩm chính là

Xem đáp án » 17/06/2026 517

Câu 13:

Một ankan X có tỉ khối hơi so với khí oxi bằng 2,25. Khi X phản ứng với Cl2 (chiếu sáng) có thể tạo ra 4 dẫn xuất monoclo. Ankan X là

Xem đáp án » 17/06/2026 513

Câu 14:

Đốt cháy hoàn toàn một hiđrocacbon A thu được 1,68 lít khí CO2 (đktc) và 1,8 gam H2O. Công thức phân tử của A là

Xem đáp án » 17/06/2026 502

Câu 15:

Định nghĩa nào sau đây KHÔNG chính xác?

Xem đáp án » 17/06/2026 491

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »