Câu hỏi:

17/06/2026 894

Đốt cháy 3,7g chất hữu cơ X (C, H, O) dùng vừa đủ 6,72 lít oxi (đktc) và thu được 0,25 mol H2O. Công thức phân tử của X là: (biết 70 <  MX < 83)

A. C2H5O

B. C4H8O

C. C3H6O

D. C4H10O

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án D

 nO2=6,7222,4= 0,3 mol

Gọi CTPT CxHyOz

X + O2 →t°  CO2 + H2O

Bảo toàn khối lượng:mX+mO2=mCO2+mH2O

→ 3,7 + 9,6 = mCO2  + 0,25.18

→ mCO2  = 8,8 gam → nCO2 = 0,2 mol

→ nC =nCO2 = 0,2 mol; nH = 2.  nH2O= 0,5 mol

mO = mX – mC – mH = 3,7 – 0,2.12 – 0,5 = 0,8 gam

→ nO = 0,05 mol

x : y : z = 0,2 : 0,5 : 0,05 = 4 : 10 : 1

→ X có dạng (C4H10O)n

→ Ta có 70 < 74n < 83 → n =1

→ CTPT: C4H10O

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Công thức phân tử (CTPT) không cho ta biết:

Xem đáp án » 17/06/2026 22,903

Câu 2:

Hợp chất Z có công thức đơn giản nhất là CH2Cl và có tỉ khối hơi so với heli bằng 24,75. Công thức phân tử của Z là

Xem đáp án » 17/06/2026 18,019

Câu 3:

Công thức đơn giản nhất (CTĐGN) cho ta biết:

Xem đáp án » 17/06/2026 16,129

Câu 4:

Khi đốt cháy hoàn toàn một thể tích hiđrocacbon X thu được thể tích khí CO2 bằng thể tích hiđrocacbon X đem đốt cháy (trong cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất). Hiđrocacbon đó là:

Xem đáp án » 17/06/2026 13,126

Câu 5:

Một hiđrocabon X ở thể khí có tỉ khối hơi so với hiđro là 15. Công thức phân tử của X là:

Xem đáp án » 17/06/2026 12,424

Câu 6:

Một hợp chất hữu cơ (Z) có công thức nguyên là (C3H8O)n. Công thức phân tử của hợp chất trên là

Xem đáp án » 17/06/2026 10,362

Câu 7:

Hợp chất hữu cơ A có công thức phân tử là C5H10Oz. Biết %H trong A là 9,8%. vậy %O trong A là bao nhiêu?

Xem đáp án » 17/06/2026 10,279

Câu 8:

Khi đốt cháy hoàn toàn hợp chất hữu cơ A thu được CO2, H2O và N2 biết trong X có phần trăm về khối lượng các chất là %C= 51,3%. %H= 9,4%; %N= 12%; và dA/kk= 4,03. Công thức đơn giản nhất của X là: 

Xem đáp án » 17/06/2026 9,521

Câu 9:

Tỉ khối hơi cuả chất X so với hiđro bằng 44. Phân tử khối của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 8,968

Câu 10:

Chất hữu cơ X có phần trăm khối lượng C, H, O lần lượt bằng 40%; 6,67%; 53,33%. Biết trong X có 2 nguyên tử oxi. Công thức phân tử của X là: 

Xem đáp án » 17/06/2026 7,018

Câu 11:

Một hợp chất hữu cơ X chứa C, H, O, trong đó C chiếm 40%. Công thức phân tử của X là? 

Xem đáp án » 17/06/2026 6,853

Câu 12:

Để đốt cháy 1 mol chất X cần 3,5 mol O2, công thức phân tử của chất X có thể là: 

Xem đáp án » 17/06/2026 5,816

Câu 13:

Thể tích của 1,5 gam chất X bằng thể tích của 0,8 gam khí oxi (đktc cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất). Phân tử khối của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 4,573

Câu 14:

Kết quả phân tích nguyên tố hợp chất X cho biết %mC = 54,54%; %mH  = 9,09% còn lại là oxi. Tỉ khối hơi của X  so với CO2 bằng 2. Công thức phân tử của X là

Xem đáp án » 17/06/2026 3,377

Câu 15:

Đốt cháy hoàn toàn 6 gam hợp chất A thu được 8,8 gam CO2 và 3,6 gam H2O. Công thức thực nghiệm của A là: 

Xem đáp án » 17/06/2026 3,039

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »