Câu hỏi:

17/06/2026 260

Đoạn mạch AM gồm điện trở thuần R và tụ điện mắc vào điện áp xoay chiều u=2002cos100πt V thì cường độ dòng điện hiệu dụng qua AM là 1,25 A và dòng điện này lệch pha π3 so với điện áp trên mạch AM. Mắc nối tiếp mạch AM với đoạn mạch X để tạo thành đoạn mạch AB rồi lại đặt vào hai đầu đoạn mạch điện áp u nói trên thì cường độ dòng điện hiệu dụng qua mạch là 1 A và điện áp hai đầu AM vuông pha với điện áp hai đầu X. Công suất tiêu thụ trên đoạn mạch X là:

A. 603 W.

Đáp án chính xác

B. 200 W.

C. 1603 W.


D. 1202 W.


Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Tổng trở của mạch RC: ZRC=UI=160  Ω 

Tổng trở của mạch RCX: Z=UI=200  Ω 

Vì uRC vuông pha với

uX→ZX=Z2−ZRC2=120 Ω

→UX=120  V

Công suất tiêu thụ trên đoạn mạch X:

 P=UIcosφ=120.1.cos30°=603  W  

Chọn đáp án A.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Đoạn mạch xoay chiều RLC nối tiếp đang có dung kháng lớn hơn cảm kháng. Để có cộng hưởng điện thì có thể

Xem đáp án » 17/06/2026 695

Câu 2:

Đặt điện áp xoay chiều u=U2cosωtU>0 vào hai đầu đoạn mạch chỉ có tụ điện. Biết tụ điện có dung kháng là ZC. Cường độ dòng điện hiệu dụng trong mạch là 

Xem đáp án » 17/06/2026 380

Câu 3:

Đặt hiệu điện thế u=2002cos100πt+π3V vào hai đầu đoạn mạch RLC không phân nhánh với C, R có độ lớn không đổi và cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm L=2πH. Khi đó hiệu điện thế hiệu dụng ở hai đầu mỗi phần tử L và C có độ lớn như nhau và bằng một nửa hiệu điện thế giữa hai đầu R. Công suất tiêu thụ của đoạn mạch là

Xem đáp án » 17/06/2026 375

Câu 4:

Một con lắc đơn có khối lượng 1 kg dao động điều hòa tại nơi có g = 10 m/s2. Kích thích cho con lắc dao động với biên độ α0=60o.Tìm lực căng dây tại vị trí dây treo hợp với phương thẳng đứng một góc 30o?

Xem đáp án » 17/06/2026 369

Câu 5:

Cho dòng điện có cường độ i=52cos100πt (i tính bằng A, t tính bằng s) chạy qua một đoạn mạch chỉ có tụ điện. Tụ điện có điện dung 250πμF. Điện áp hiệu dụng ở hai đầu tụ điện bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 353

Câu 6:

Một sóng âm lan truyền trong không khí. Mức cường độ âm tại điểm M và tại điểm N lần lượt là LM và LN với LM−LN= 30 dB. Cường độ âm tại M lớn hơn cường độ âm tại N:

Xem đáp án » 17/06/2026 352

Câu 7:

Đặt điện áp: u=2202cos100πt−5π12V vào hai đầu đoạn mạch RLC nối tiếp thì dòng điện qua mạch có biểu thức i=22cos100πt−π12A. Công suất tiêu thụ của đoạn mạch là:

Xem đáp án » 17/06/2026 338

Câu 8:

Cho hai nguồn phát sóng S1, S2 trên mặt nước dao động điều hòa với phương trình giống hệt nhau là u=10cos100πt cmtheo phương thẳng đứng. Biết tốc độ truyền sóng bằng 12 m/s và biên độ sóng không đổi trong quá trình lan truyền. Điểm M trên mặt nước cách các nguồn S1 và S2 với khoảng cách tương ứng là 15 cm và 30 cm. Biên độ dao động của phần tử môi trường tại M và độ lệch pha của dao động tại M so với dao động kích thích tại hai nguồn S1, S2 lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 323

Câu 9:

Khi nói về dao động cưỡng bức, nhận xét nào sau đây là sai?

Xem đáp án » 17/06/2026 322

Câu 10:

Một con lắc lò xo có khối lượng vật nhỏ là 100 g. Con lắc dao động điều hòa theo một trục cố định nằm ngang với phương trình x=Acosωt. Biết động năng và thế năng của vật cứ sau những khoảng thời gian 0,05 s thì lại bằng nhau. Lấy π2=10. Lò xo có độ cứng bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 303

Câu 11:

Cường độ âm tại một điểm trong môi trường truyền âm là 10−5W/m2. Biết ngưỡng nghe của âm đó là I0=10−12W/m2. Mức cường độ âm tại điểm đó bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 298

Câu 12:

Điện năng được truyền tải từ nhà máy điện đến nơi tiêu thụ. Biết công suất của nhà máy điện là 20 MW, điện áp nơi truyền đi bằng 500 kV, hệ số công suất nơi truyền đi bằng 0,8 và hiệu suất truyền tải đạt 98,75%. Điện trở của đường dây truyền tải bằng:

Xem đáp án » 17/06/2026 287

Câu 13:

Một vật dao động điều hòa với chu kì T. Cơ năng của vật 

Xem đáp án » 17/06/2026 274

Câu 14:

Đặt điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng không đổi và tần số 50 Hz vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở thuần R=20 Ω mắc nối tiếp với cuộn cảm thuần. Biết cuộn cảm có độ tự cảm L=15πH. Độ lệch pha giữa điện áp hai đầu đoạn mạch và cường độ dòng điện trong đoạn mạch là

Xem đáp án » 17/06/2026 274

Câu 15:

Một chất điểm dao động điều hoà trên một đoạn thẳng, khi đi qua M và N trên đoạn thẳng đó chất điểm có gia tốc lần lượt là aM = 2 m/s2 và aN = 4 m/s2. C là một điểm trên đoạn MN và CM = 4CN. Gia tốc chất điểm khi đi qua C:

Xem đáp án » 17/06/2026 265

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »