Câu hỏi:

17/06/2026 278

Một điện trở 4Ω được mắc vào nguồn điện có suất điện động E = 1,5V để tạo thành một mạch điện kín thì công suất toả nhiệt ở điện trở này bằng 0,36W.

Điện trở trong của nguồn điện là?

A. 0,5Ω

B. 0,25Ω

C. 5Ω

D. 1Ω

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án: D

Cường độ dòng điện trong mạch: I = PR=0,364=0,3A

Định luật Ohm cho toàn mạch:

I=Er+R⇒r=1Ω

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối và ampe kế, E = 6V, r = 1Ω, R1=3Ω, R2=6Ω, R3=2Ω. Số chỉ của ampe kế là

Xem đáp án » 17/06/2026 879

Câu 2:

Cho mạch điện như hình, bỏ qua điện trở của dây nối, R1=5Ω; R3=R4=2Ω; E1 = 3V, điện trở trong các nguồn không đáng kể. Để cường độ dòng điện qua R2 bằng 0 cần phải mắc giữa hai điểm A, B một nguồn điện E2 có suất điện động bằng bao nhiêu và như thế nào?

Xem đáp án » 17/06/2026 559

Câu 3:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối và các ampe kế, biết , R2=3Ω, R3=6Ω, E = 6V, r=1Ω

Số chỉ của ampe kế là?

Xem đáp án » 17/06/2026 539

Câu 4:

Cho mạch điện như hình vẽ, E = 3V, điện trở trong không đáng kể, bỏ qua điện trở của dây nối, vôn kế có điện trở RV=R1=R2=50Ω. Số chỉ của vôn kế là

Xem đáp án » 17/06/2026 476

Câu 5:

Cho mạch điện như hình 11.9, bỏ qua điện trở của dây nối, biết E1=6V, E2=4V, E3=3V, r1=r2=r3=0,1Ω, R = 6,2Ω

Công suất của nguồn điện E1 là?

Xem đáp án » 17/06/2026 388

Câu 6:

Hai nguồn điện có E1=E2=2V và điện trở trong r1=0,4Ω, r2=0,2Ω được mắc với điện trở R thành mạch kín (Hình vẽ). Biết rằng, khi đó hiệu điện thế giữa hai cực của một trong hai nguồn bằng 0. Giá trị của R là

Xem đáp án » 17/06/2026 349

Câu 7:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối và các ampe kế, biết R1=2Ω, R2=3Ω, R3=6Ω, E = 6V, r=1Ω

Cường độ dòng điện qua mạch chính là?

Xem đáp án » 17/06/2026 346

Câu 8:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, biết E = 3V; R1=5Ω, ampe kế có RA≈0, vôn kế RB≈∞, ampe kế chỉ 0,3A, vôn kế chỉ 1,2V. Điện trở trong r của nguồn bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 343

Câu 9:

Một nguồn điện có suất điện dộng E = 1,5V, điện trở trong r = 0,1Ω. Mắc giữa hai cực của nguồn điện hai điện trở R1 và R2, Khi R1, R2 mắc nối tiếp thì cường độ dòng điện qua mỗi điện trở là 1,5A, khi mắc R1 song song với R2 thì cường độ dòng điện qua mạch chính là 5A. R1, R2 có giá trị bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 305

Câu 10:

Cho mạch điện như hình, bỏ qua điện trở của dây nối, ampe có điện trở không đáng kể, E = 3V, r = 1Ω, IAB = 0,5A. Điện trở R có giá trị bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 303

Câu 11:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối R1=3Ω; R2=6Ω, R3=4Ω, R4=12Ω; E = 12V, r=2Ω, RA=0.

Cường độ dòng điện qua mạch chính là?

Xem đáp án » 17/06/2026 284

Câu 12:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối R1=3Ω; R2=6Ω, R3=4Ω, R4=12Ω; E = 12V, r=2Ω, RA=0.

Số chỉ của ampe kế (A) là?

Xem đáp án » 17/06/2026 273

Câu 13:

Cho mạch điện như hình 11.9, bỏ qua điện trở của dây nối, biết E1=6V, E2=4V, E3=3V, r1=r2=r3=0,1Ω, R = 6,2Ω

Hiệu điện thế giữa hai điểm A, B (UAB) bằng?

Xem đáp án » 17/06/2026 269

Câu 14:

Một điện trở 4Ω được mắc vào nguồn điện có suất điện động E = 1,5V để tạo thành một mạch điện kín thì công suất toả nhiệt ở điện trở này bằng 0,36 W. Hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R là?

Xem đáp án » 17/06/2026 266