Câu hỏi:

17/06/2026 424

Chọn phát biểu sai? Dòng điện xoay chiều có biểu thức: i = 2cos100πt (A) thì có

A. cường độ cực đại là 2A

Đáp án chính xác

B. chu kì là 0,02 s

C. tần số 50 Hz

D. cường độ hiệu dụng là 2√2A

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Cường độ dòng điện cực đại là I0 = 2A

Chọn đáp án A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cường độ dòng điện tức thời chạy qua một đoạn mạch xoay chiều có biểu thức: i = 4√2cos(100πt + π/3) A với t đo bằng giây. Tại thời điểm t = 1/50s, cường độ dòng điện tức thời trong mạch có giá trị

Xem đáp án » 17/06/2026 3,818

Câu 2:

Cường độ dòng điện trong một đoạn mạch có biểu thức: i =√2sin(100πt + π/6)A, ở thời điểm t = 1/100 s,  cường độ dòng điện trong mạch có giá trị :

Xem đáp án » 17/06/2026 1,133

Câu 3:

Đặt điện áp u = 220√2cos(100πt – π/2)V vào hai đầu đoạn mạch điện. Tại thời điểm t, điện áp có giá trị 100√2V và đang giảm. Tại thời điểm t + t/300(s), điện áp này có giá trị bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 839

Câu 4:

Biểu thức cường độ dòng điện trong đoạn mạch xoay chiều là I = 2cos100πt (A). Tần số của dòng điện là bao nhiêu?

Xem đáp án » 17/06/2026 650

Câu 5:

Điện áp hai đầu một đoạn mạch có biểu thức u = 60cos120πt (V). Trong 1 s, số lần điện áp u có độ lớn bằng 30 V là

Xem đáp án » 17/06/2026 550

Câu 6:

Điện áp ở hai đầu một đoạn mạch có biểu thức là u = 220√2cos(100πt+π/4)V  (t tính bằng s). Giá trị của u ở thời điểm t = 5 ms là:

Xem đáp án » 17/06/2026 521

Câu 7:

Một đèn ống được mắc vào mạch điện xoay chiều có điện áp hiệu dụng là U. Biết đèn sáng khi điện áp giữa hai cực của đèn không nhỏ hơn U√2 /2. Tỉ số giữa thời gian đèn tắt và thời gian đèn sáng trong một chu kì dòng điện là

Xem đáp án » 17/06/2026 518

Câu 8:

Cường độ dòng điện tức thời chạy qua một đoạn mạch xoay chiều là i = 2sin(100πt) A. Tại thời điểm t1 nào đó, dòng điện đang giảm và có cường độ bằng 1A. Đến thời điểm t = t1 + 0,005 s, cường độ dòng điện bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 404

Câu 9:

Một khung dây dẫn hình chữ nhật có 100 vòng, diện tích mỗi vòng 50 cm2, quay đều quanh trục đối xứng của khung với vận tốc góc 1800 vòng/phút trong một từ trường đều có cảm ứng từ bằng 0,02 T. Trục quay vuông góc với các đường cảm ứng từ. Chọn gốc thời gian lúc vecto pháp tuyến của mặt phẳng khung dây hợp với vecto cảm ứng từ B một góc 300. Biểu thức suất điện động cảm ứng trong khung là:

Xem đáp án » 17/06/2026 401

Câu 10:

Một dòng điện xoay chiều có cường độ tức thời I = 2√2cos(100πt), (trong đó i tính bằng A còn t tính bằng s). Phát biểu nào sau đây đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 397

Câu 11:

Số chỉ của ampe kế khi mắc nối tiếp vào đoạn mạch điện xoay chiều cho ta biết giá trị cường độ dòng điện

Xem đáp án » 17/06/2026 359

Câu 12:

Từ thông qua một cuộn dây có biểu thức Φ = Φ0cos(ꞷt + π/3). Lúc t = 0, suất điện động cảm ứng trong cuộn dây có giá trị là

Xem đáp án » 17/06/2026 357

Câu 13:

Dòng điện chạy qua một đoạn mạch có cường độ I = 4cos(2π/T) A (T > 0). Đại lượng T được gọi là:

Xem đáp án » 17/06/2026 354

Câu 14:

Một dòng điện xoay chiều có cường độ i = 2√2cos(100πt+π/6)A. Chọn phát biểu sai?

Xem đáp án » 17/06/2026 353

Câu 15:

Khi đặt điện áp có biểu thức u = U0.cos(ωt - π/3) V vào hai đầu một đoạn mạch thì cường độ dòng điện chạy trong mạch đó có biểu thức i = I0cos(ωt - π/6) A. Hệ số công suất của mạch là

Xem đáp án » 17/06/2026 350

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »