Câu hỏi:

17/06/2026 610

Cho mạch điện như hình vẽ. Nguồn điện có suất điện động 8 V, có điện trở trong 2Ω. Điện trở của đèn dây tóc Đ là 3Ω; R1 = 3Ω. Di chuyển con chạy C người ta nhận thấy khi điện trở phần BC của biến trở AB có giá trị 1Ω thì đèn tối nhất. Điện trở toàn phần của biến trở là

A. 3Ω.

Đáp án chính xác

B. 6Ω.

C. 7Ω.

D. 2Ω.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ, trong đó bộ nguồn có suất điện động 42,5 V và điện trở trong 1Ω, điện trở R1 = 10Ω, R2 = 15Ω. Điện trở của các ampe kế và của các dây nối không đáng kể. Biết ampe kế A1 chỉ 1,5 A. Cường độ dòng điện qua mạch là I. Tích RI2 bằng

 

Xem đáp án » 17/06/2026 566

Câu 2:

Cho mạch điện như hình vẽ. Nếu đặt vào AB hiệu điện thế 100 V thì người ta có thể lấy ra ở hai đầu CD một hiệu điện thể UCD = 40 V và ampe kế chỉ là 1 A. Nếu đặt vào CD hiệu điện thế 60 V thì người ta có thể lấy ra ở hai đầu AB hiệu điện thế UAB = 15 V. Coi điện trở của ampe kế không đáng kể. Giá trị của (R1 + R2 + R3) là

Xem đáp án » 17/06/2026 478

Câu 3:

Cho một nguồn điện có suất điện động 24 V và điện trở trong 6Ω. Có 6 bóng đèn dây tóc loại  6 V – 3W, được mắc thành y dãy song song trên mỗi dãy có x bóng đèn rồi vào nguồn điện đã cho thì các đèn đều sáng bình thường và hiệu suất của nguồn khi đó là H. Chọn phương án đúng.

Xem đáp án » 17/06/2026 414

Câu 4:

Một mạch điện có sơ đồ như hình vẽ, trong đó nguồn điện có suất điện động 6 V và có điện trở trong 2 Ω, các điện trở R1 = 5 Ω, R2 = 10 Ω và R3 = 3 Ω. Chọn phương án đúng.

Xem đáp án » 17/06/2026 384

Câu 5:

Một acquy có suất điện động vào điện trở trong là 6 V và 0,6 Ω. Sử dụng acquy này để thắp sáng bóng đèn dây tóc có ghi 6 V – 3 W. Coi điện trở bóng đèn không thay đổi. Cường độ dòng điện chạy trong mạch và hiệu điện thế giữa hai cực của acquy lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 380

Câu 6:

Một dây hợp kim có điện trở là R=5Ω được mắc vào hai cực của một pin điện hóa có suất điện động 1,5 V và điện trở trong là 1 Ω. Điện trở của các dây nối là rất nhỏ. Trong thời gian 5 phút, lượng hóa năng được chuyển hóa thành điện năng và nhiệt năng tỏa ra ở điện trở R lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 376

Câu 7:

Thả một electron không vận tốc ban đầu trong một điện trường bất kì (bỏ qua tác dụng của trường hấp dẫn) thì nó sẽ

Xem đáp án » 17/06/2026 362

Câu 8:

Chọn câu sai. Công của lực điện trường làm dịch chuyển điện tích

Xem đáp án » 17/06/2026 357

Câu 9:

Một mạch điện có sơ đồ như hình vẽ, trong đó nguồn điện có suất điện động 12,5 V và có điện trở trong 0,4Ω; bóng đèn dây tóc Đ1 có ghi số 12V – 6W, bóng đèn dây tóc Đ2 loại 6V- 4,5W; Rb là một biến trở. Để các đèn sáng bình thường thì

Xem đáp án » 17/06/2026 348

Câu 10:

Khi nhiệt độ tăng điện trở của kim loại tăng do

Xem đáp án » 17/06/2026 338

Câu 11:

Cho mạch điện như hình vẽ. Nguồn điện có điện trở trong 2Ω. Đèn dây tóc Đ có kí hiệu 7V – 7W; R1 = 18Ω; R2 = 2Ω và Rx là biến trở thay đổi từ 0 đến 100 Ω. Điều chỉnh giá trị của biến trở để đèn sáng bình thường; đồng thời lúc này công suất tiêu thụ trên đèn là cực đại. Suất điện động của nguồn và giá trị của biến trở khi đó lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 335

Câu 12:

Cho mạch điện như hình vẽ. Nguồn điện có suất điện động 8 V, điện trở trong 2Ω. Điện trở của đèn dây tóc Đ là 3Ω; R1 = 3Ω; ampe kế có điện trở không đáng kể. Khi điện trở phần CB bằng 6Ω thì ampe kế chỉ 5/3 A. Điện trở toàn phân của biến trở là

 

Xem đáp án » 17/06/2026 329

Câu 13:

Di chuyển một điện tích q > 0 từ điểm M đến điểm N trong một điện trường. Công AMN của lực điện sẽ càng lớn nếu

Xem đáp án » 17/06/2026 324

Câu 14:

Hai hạt bụi trong không khí, mỗi hạt chứa 5.108 electron cách nhau 1 cm. Lực đẩy tĩnh điện giữa hai hạt bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 320

Câu 15:

Hiệu điện thế giữa hai điểm M và N là UMN = 50 V. Công mà lực điện tác dụng lên một positron khi nó chuyển động từ điểm M đến điểm N là

Xem đáp án » 17/06/2026 315