Câu hỏi:

17/06/2026 245

Cho mạch điện như hình vẽ, nguồn điện có E=6V và điện trở trong không đáng kể. Biết R1=R2=30Ω,R3=7,5Ω. Tính cường độ dòng điện chạy qua điện trở R2

A. 0,2A               

Đáp án chính xác

B. 2A          

C. 0,8A                

D. 0,4A

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án: A

HD Giải: Mạch gồm 3 điện trở mắc song song, do điện trở trong không đáng kể (r = 0)

nên U2 = UN = E =6V, I2=U2R2=630=0,2A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho mạch điện như hình vẽ, nguồn điện có suất điện động 30V, điện trở trong 2,5Ω. R1 = 10Ω, R2 = R3 = 5Ω. Tìm nhiệt lượng tỏa ra trên R3 sau thời gian 5 phút ?

Xem đáp án » 17/06/2026 827

Câu 2:

Mắc một điện trở 14W vào hai cực của một nguồn điện có điện trở trong là 1W thì hiệu điện thế giữa hai cực của nguồn điện này là 8,4V. Công suất mạch ngoài và công suất của nguồn điện lần lượt bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 662

Câu 3:

Cho mạch điện như hình bên. Biết E = 12V; r = 1 Ω; R1 = 5  Ω;  

R2 = R3 =  10 Ω. Bỏ qua điện trở của dây nối. Hiệu điện thế giữa hai đầu R1 là

Xem đáp án » 17/06/2026 421

Câu 4:

Cho mạch điện như hình vẽ. Biết R1=R2=6Ω,E=12V,r=1Ω, I1 = 0,5A. Tính R3

Xem đáp án » 17/06/2026 387

Câu 5:

Khi mắc điện trở R1=4Ω vào hai cực của một nguồn điện thì dòng điện trong mạch có cường độ 0,5 A. Khi mắc điện trở R2=10Ωthì dòng điện trong mạch có cường độ 0,25 A. Tính suất điện động và điện trở trong của nguồn điện

Xem đáp án » 17/06/2026 371

Câu 6:

Cho mạch điện như hình vẽ, trong đó nguồn có suất điện động E= 6V, điện trở trong không đáng kể, bỏ qua điện trở của dây nối. Cho R1=R2=30W, R3=7,5W. Công suất tiêu thụ trên R3 là

Xem đáp án » 17/06/2026 353

Câu 7:

Biết rằng điện trở mạch ngoài của một nguồn điện tăng từ R1=3W đến R2=10,5W thì hiệu suất của nguồn tăng gấp 2 lần. Điện trở trong của nguồn bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 342

Câu 8:

Một bóng đèn ghi 6 V – 6 W được mắc vào một nguồn điện có điện trở 2 Ω thì sáng bình thường. Suất điện động của nguồn điện là

Xem đáp án » 17/06/2026 311

Câu 9:

Hai bóng đèn có điện trở 5 Ω mắc song song và nối vào một nguồn có điện trở trong 1 Ω thì cường độ dòng điện trong mạch là 12/7 A. Khi tháo một đèn ra thì cường độ dòng điện trong mạch là

Xem đáp án » 17/06/2026 306

Câu 10:

Cho mạch điện kín như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, nguồn điện có điện trở trong bằng 2W, điện trở R = 20W. Hiệu suất của nguồn điện là

Xem đáp án » 17/06/2026 305

Câu 11:

Hai điện trở R1=2Ω; R2=6Ω mắc vào nguồn (E, r). Khi R1 nối tiếp R2 cường độ trong mạch là 0,5A. Khi R1 song song R2 thì cường độ trong mạch là 1,8A. Tính E và r

Xem đáp án » 17/06/2026 301

Câu 12:

Điện trở trong của một ác quy là 0,06W, trên vỏ của nó có ghi 12V. Mắc vào hai cực của ác quy một bóng đèn 12V–5W. Cường độ dòng điện qua đèn là 

Xem đáp án » 17/06/2026 295

Câu 13:

Một acquy 3 V, điện trở trong 20 mΩ, khi đoản mạch thì dòng điện qua acquy là

Xem đáp án » 17/06/2026 288

Câu 14:

Cho mạch điện kín như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, nguồn điện có điện trở trong bằng 2W, điện trở R = 20W. Hiệu suất của nguồn điện là

Xem đáp án » 17/06/2026 284

Câu 15:

Một nguồn điện có điện trở trong 0,1W được mắc với điện trở R = 4,8W thành mạch kín. Khi đó hiệu điện thế giữa hai cực của nguồn điện là 12V. Suất điện động và cường độ dòng điện trong mạch lần lượt bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 279