Câu hỏi:

17/06/2026 309

Cho mạch điện như hình vẽ, biết nguồn có suất điện động ξ=12V và điện trở trong r = 0. Hai đèn cùng có hiệu điện thế định mức là 6V và điện trở R. Muốn cho hai đèn sáng bình thường thì R0 phải có giá trị bằng

A. 0,5R

Đáp án chính xác

B. R

C. 2R

D. 0

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án A

Đèn sáng bình thường khi hiệu điện thế (HĐT) hai đầu đèn bằng HĐT định mức và cường độ chạy qua đèn bằng cường độ định mức chạy qua đèn.

Ud=Udm=6V và Id=Idm=UdmR=6R;I=Id1+Id2=2Id=12R(1)

Điện trở tương đương của hai đèn là Rd=R2=0,5R

I=ξRd+R0+r→(1)12R=120,5R+R0+0⇒R=0,5R

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Mạng điện sinh hoạt ở Nhật Bản có hiệu điện thế hiệu dụng là 110V trong khi ở Việt Nam là 220V. Chiếc đài Sony xách tay từ Nhật Bản về nước ta phải được gắn thêm một máy biến áp nhỏ có tổng số 2400 vòng dây. Cuộn sơ cấp của máy biến áp này có số vòng dây là

Xem đáp án » 17/06/2026 2,001

Câu 2:

Trong số 5 thiết bị: quạt điện, đèn lade, pin mặt trời, máy biến áp, đồng hồ quả lắc, có mấy thiết bị có nguyên tắc hoạt động dựa vào hiện tượng cảm ứng điện từ?

Xem đáp án » 17/06/2026 601

Câu 3:

Một điểm sáng S dao động điều hòa trước một thấu kính có tiêu cự 10cm, theo phương vuông góc với trục chính và cách thấu kính 40/3cm. Sau thấu kính đặt một tầm màn vuông góc trục chính để thu được ảnh S' của S. Chọn trục tọa độ có phương trùng phương dao động của S, gốc tọa độ nằm trên trục chính của thấu kính. Nếu điểm S dao động với phương trình x=4cos(5πt+π/4) cm thì phương trình dao động của S' là

Xem đáp án » 17/06/2026 461

Câu 4:

Trong một thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng, khoảng cách giữa hai khe hẹp là 0,5(mm); khoảng cách từ mặt phẳng chứa hai khe hẹp đến màn ảnh là 80(cm); nguồn sáng phát ra ánh sáng trắng có bước sóng từ 0,40(μm) đến 0,75(μm). Trên màn ảnh, vị trí có sự trùng nhau của ba vân sáng của ba bức xạ đơn sắc khác nhau ở cách vân sáng trung tâm một đoạn gần nhất là

Xem đáp án » 17/06/2026 460

Câu 5:

Một nhóm học sinh lớp 12 làm thí nghiệm giao thoa Y-âng để đo bước sóng ánh sáng và lập được bảng số liệu như sau

a(mm)

D(m)

L(mm)

 λ(μm)

0,10

0,60

18

 

0,15

0,75

14

 

0,20

0,80

11

 

Trong đó a là khoảng cách giữa hai khe hẹp, D là khoảng cách từ mặt phẳng chứa hai khe hẹp đền màn ảnh và L là khoảng cách giữa 5 vân sáng liên tiếp. Bạn hãy tính giá trị trung bình của bước sóng ánh sáng sử dụng trong lần thực hành của nhóm học sinh này?

Xem đáp án » 17/06/2026 422

Câu 6:

Đặt vật phẳng AB vuông góc với trục chính của một thấu kính hội tụ cho ảnh có hệ số phóng đại là k. Nếu tịnh tiến vật ra xa một đoạn 20cm thì ảnh có độ phóng đại có độ lớn cũng bằng k. Tiếp tục dịch chuyển vật ra xa thấu kính thêm một đoạn 30cm nữa thì ảnh có độ phóng đại có độ lớn là 1/k. Tiêu cự của thấu kính là

Xem đáp án » 17/06/2026 415

Câu 7:

Một ôtô bắt đầu chuyển bánh và chuyển động nhanh dần đều trên một đoạn đường thẳng. Sau 10 giây kể từ lúc chuyển bánh oto đạt vận tốc 36km/h. Chọn chiều dương ngược chiều chuyển động thì gia tốc chuyển động của oto là

Xem đáp án » 17/06/2026 402

Câu 8:

Đồ thị biểu diễn độ lớn lực tương tác giữa hai điện tích điểm trong chân không phụ thuộc vào khoảng cách r được cho như hình vẽ bên. Tỉ số F2F1 bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 400

Câu 9:

Năng lượng của Mặt Trời và các ngôi sao có được nhờ các phản ứng ở bên trong lõi của chúng. Đó là các phản ứng

Xem đáp án » 17/06/2026 395

Câu 10:

Một kim loại có giới hạn quang điện là 0,36μm. Công thoát electron ra khỏi kim loại đó xấp xỉ bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 370

Câu 11:

Cho một đoạn mạch RLC nối tiếp có L=1πH, C=10−34πF, R=603Ω cuộn dây thuần cảm. Đặt vào hai đầu đoạn mạch một hiệu điện thế xoay chiều có biểu thức u=240cos(100πt) V. Góc lệch pha giữa hiệu điện thế u và cường độ dòng điện i chạy qua mạch bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 363

Câu 12:

Một tụ điện có dung kháng 200Ω mắc nối tiếp với một cuộn dây. Đặt vào hai đầu mạch điện này hiệu điện thế u=1202cos(100πt) V thì cường độ dòng điện qua mạch là i=0,6cos(100πt−π6) A. Hiệu điện thế hiệu dụng ở hai đầu cuộn dây có giá trị xấp xỉ bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 354

Câu 13:

Trong các nhận xét sau, nhận xét không đúng với đặc điểm đường sức điện là

Xem đáp án » 17/06/2026 344

Câu 14:

Trên mặt nước nằm ngang có hai nguồn sóng S1, S2 dao động theo phương thẳng đứng với phương trình u1=u2=5cos(20πt+π) cm và tạo ra hiện tượng giao thoa sóng. Vận tốc truyền sóng trên mặt nước là 20cm/s. Một điểm M trên mặt nước cách S1 đoạn 16cm và cách S2 đoạn 20cm. Điểm M thuộc đường

Xem đáp án » 17/06/2026 338

Câu 15:

Một con lắc đơn đang dao động điều hòa với biên độ góc 5°. Khi vật năng đi qua vị trí cân bằng thì người ta giữ chặt điểm chính giữa của dây treo, sau đó vật tiếp tục dao động điều hòa với biến độ góc α0. Giá trị của α0 bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 337

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »