Câu hỏi:

17/06/2026 737

Cho mạch điện như hình vẽ. Biết ampe kế chỉ 0,5A vàr=10Ω,R1=R2=R3=40Ω,R=430Ω,RA≈0. Nguồn điện có suất điện động là:

A. 18V.

Đáp án chính xác

B. 36V

C. 12V

D. 9V

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Mạch điện AB gồm các điện trở mắc như hình vẽ. Biết R1=10Ω,R2=R3=15Ω,hiệu điện thế giữa hai đầu mạch AB là UAB=28V Coi như điện trở của vôn kế rất lớn, số chỉ vôn kế là:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,914

Câu 2:

Mạch điện AB gồm các điển trở mắc như hính vẽ. Biết R2=R3=20Ω hiệu điện thế giữa hai đầu mạch AB là UAB=12V Coi như điện trở của ampe kế rất nhỏ, số chỉ ampe kế là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,780

Câu 3:

Cho mạch điện như hình vẽ, trong đó bóng đèn dây tóc Đ1 có ghi số 12V−3W, bóng đèn dây tóc Đ2 loại 6V−3W; Rb là một biến trở. Để các đèn sáng bình thường thì điện trở Rb có giá trị

Xem đáp án » 17/06/2026 714

Câu 4:

Đồ thị biểu diễn sự biến thiên theo thời gian của cường độ dòng điện I chạy qua ống dây dẫn như hình vẽ (giá trị âm của I là dòng điện trong ống có chiều ngược lại). Ống dây có L = 20 mH. Dựa vào đồ thị, khảo sát hiện tượng tự cảm xuất hiện trong ống dây. Suất điện động tự cảm xuất hiện trong ống dây trong khoảng thời gian từ 10.10-3 s đến 20.10-3 s là 

Xem đáp án » 17/06/2026 476

Câu 5:

Một bếp điện 115V – 1 kW bị cắm nhầm vào mạng điện 230V được nối qua cầu chì chịu được dòng điện tối đa 15 A. Bếp điện sẽ 

Xem đáp án » 17/06/2026 445

Câu 6:

Cho mạch điện như hình bên, biết suất điện động của nguồn điện là 7,8 V, điện trở trong r = 0,4 Ω giá trị R1=R2=R3= 3 Ω; R4 = 6 Ω. Bỏ qua điện trở của dây nối. Dòng điện chạy qua nguồn điện có cường độ là

Xem đáp án » 17/06/2026 437

Câu 7:

Một mạch điện có sơ đồ như hình vẽ, trong đó nguồn điện có suất điện động 12,5 V và có điện trở trong 0,4 Ω; bóng đèn dây tóc Đ1 có ghi 12 V - 6 W, bóng đèn dây tóc Đ2 loại 6 V - 4,5 W; Rb là một biến trở. Để các đèn sáng bình thường thì

Xem đáp án » 17/06/2026 423

Câu 8:

Một nguồn điện có suất điện động và điện trở trong E = 6 V, r=1Ω. Hai điện trở R1=2Ω,R2=3Ω mắc nối tiếp với nhau rồi mắc với nguồn điện trên thành mạch kín. Hiệu điện thế hai đầu R1 bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 416

Câu 9:

Cho mạch điện như hình vẽ. Biết x = 12 V, r = 1 W, đèn thuộc loại 6V - 3W, giá trị R1 = 5 W. Coi ampe kế có điện trở bằng không, vôn kế có điện trở rất lớn. Điều chỉnh giá trị R2 đến giá trị 6 W. Khi đó só chỉ ampe kế và vôn kế lần lượt là 

Xem đáp án » 17/06/2026 397

Câu 10:

Hai bóng đèn có điện trở 5 Ω mắc song song và nối vào một nguồn có điện trở trong 1 Ω thì cường độ dòng điện trong mạch là 12/7 A. Khi tháo một đèn ra thì cường độ dòng điện trong mạch là 

Xem đáp án » 17/06/2026 364

Câu 11:

Dòng điện không đổi khi đi qua một dây dẫn. Điện lượng chuyển qua tiết diện thẳng của dây dẫn trong 30s là 15C. Số electron chuyển qua tiết diện thẳng của dây dẫn trong thời gian một giây là:

Xem đáp án » 17/06/2026 356

Câu 12:

Một nguồn E=24V,r=3Ω cung cấp điện cho mạch ngoài. Ban đầu mạch là điện trở R1=1Ω. Nếu ta mắc thêm vào mạch ngoài điện trở R2 nối tiếp với điện trở R1 thì công suất tiêu thụ của mạch ngoài không đổi. Giá trị của R2 là:

Xem đáp án » 17/06/2026 354

Câu 13:

Một mạch điện có sơ đồ như hình vẽ. Cho biết R1=30Ω,R2=R3=20Ω. Điện trở của ampe kế và của các dây nối là không đáng kể. Số chỉ của ampe kế là 3 A. Hiệu điện thế UAB bằng:

Xem đáp án » 17/06/2026 349

Câu 14:

Cho mạch điện như hình vẽ, với các thông số E = 12V, r=4812Ω,R1=5Ω,R2=5Ω,bóng đèn Đ (6 V – 3 W). Bỏ qua điện trở của dây nối. Biết đèn sáng bình thường. Giá trị R3 gần nhất với giá trị nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 347

Câu 15:

Cho đoạn mạch gồm: một nguồn suất điện động E, điện trở trong r=0,6 Ω mạch ngoài là đèn Đ có ghi 14 V – 10 W. Hiệu suất của nguồn là:

Xem đáp án » 17/06/2026 330