Câu hỏi:

17/06/2026 503

Cho mạch điện như hình bên.Biết ξ=9V; r=1Ω; R1=5Ω và R2=20Ω; R3=30Ω. Bỏ qua điện trở của dây nối.Hiệu điện thế giữa hai đầu R1 là

A. 8,5V

B. 6,0V

C. 4,5V

D. 2,5V

Đáp án chính xác

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án D.

Từ

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho mạch điện như hình vẽ,trong đó nguồn điện có suất điện động 12V và có điện trở trong rất nhỏ,có điện trở ở mạch ngoài là R1=3Ω; R2=4Ω và R3=5Ω .Cường độ dòng điện chạy trong mạch và hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R2 lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 2,305

Câu 2:

Cho mạch điện như hình vẽ. Trong đó R1=2,4Ω;R2=14Ω;R3=4Ω R4=R5=6Ω; I=2A. Chọn phương án đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 604

Câu 3:

Cho mạch điện như hình bên. Biết ξ=12V; r=1Ω; R1=5Ω; R2=R3=10Ω. Bỏ qua điện trở của dây nối. Hiệu điện thế giữa hai đầu R1 là

Xem đáp án » 17/06/2026 581

Câu 4:

Cho mạch điện như hình vẽ. Trong đó R1=R2=4Ω; R3=16Ω; R4=3Ω;R5=10Ω; UAB=24V. Chọn phương án đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 512

Câu 5:

Cho mạch điện như hình vẽ. Trong đó R1=8Ω; R3=10Ω; R2=R4=R5=20Ω; I3=2A.Hãy chọn phương án đúng

Xem đáp án » 17/06/2026 469

Câu 6:

Cho mạch điện như hình vẽ,trong đó nguồn điện có suất điện động 12V và có điện trở trong rất nhỏ, có điện trở ở mạch ngoài là R1=3Ω;R2=4Ω và R3=5Ω. Công của nguồn điện sản ra trong 10 phút và công suất tỏa nhiệt ở điện trở R2 lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 442

Câu 7:

Cho mạch điện như hình vẽ. Trong đó ξ=6V, r=0,1Ω Rđ=11Ω; R=0,9Ω. Biết đèn dây tóc sáng bình thường. Hiệu điện thế định mức và công suất định mức của bóng đèn lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 429

Câu 8:

Cho mạch điện như hình vẽ. Trong đó ξ=48V; r=2Ω; R1=2Ω; R2=8Ω; R3=6Ω; R4=16Ω. Điện trở các dây nối không đáng kể. Dùng vôn kế khung quay lý tưởng để đó hiệu điện thế giữa hai điểm M và N thì

Xem đáp án » 17/06/2026 421

Câu 9:

Cho mạch điện như hình vẽ. Trong đó E=6V; r=0,5Ω; R1=R2=2Ω, R3=R5=4Ω; R4=6Ω.Điện trở của ampe kế và của các dây nối không đáng kể. Số chỉ của ampe kế là

 

Xem đáp án » 17/06/2026 410

Câu 10:

Cho mạch điện như hình vẽ. Nếu đặt vào AB hiệu điện thế 100V thì người ta có thể lấy ra ở hai đầu CD và một hiệu điện thế UCD=40V và ampe kế chỉ 1A. Nếu đặt vào CD một hiệu điện thế 60V thì người ta có thể lấy ra ở hai đầu AB hiệu điện thế UAB=15V. Coi điện trở của ampe kế không đáng kể. Giá trị của R1+R2-R3 là

Xem đáp án » 17/06/2026 405

Câu 11:

Cho mạch điện như hình vẽ.

Trong đó ξ=6V; r=0,5Ω; R1=1Ω; R2=R3=4Ω; R4=6Ω. Khi đó ta có

Xem đáp án » 17/06/2026 393

Câu 12:

Cho mạch điện như hình vẽ. Trong đó r=1Ω,R1=1Ω;R2=4Ω R3=3Ω; R4=8Ω; và UMN=1,5V. Điện trở của các dây nối không đáng kể. Suất điện động của nguồn là

Xem đáp án » 17/06/2026 375

Câu 13:

Cho mạch điện như hình vẽ. Trong đó R1=R3=R5=3Ω; R2=8Ω; R4=6Ω; U4=6V; U5=6V. Chọn phương án đúng ?

Xem đáp án » 17/06/2026 329

Câu 14:

Cho mạch điện như hình vẽ. Biết R3=R4. Nếu nối hai đầu AB vào hiệu điện thế 120V thì cường độ dòng điện qua  là 2A và UCD=30V. Nếu nối hai đầu CD vào hiệu điện thế 120V thì UAB=20V. Giá trị của R1 là

Xem đáp án » 17/06/2026 327

Câu 15:

Cho mạch điện như hình bên. Biết ξ=7,8V; r=0,4Ω; R1=R2=R3=3Ω; R=6Ω. Bỏ qua điện trở của dây nối. Dòng điện chạy qua nguồn điện có cường độ là

Xem đáp án » 17/06/2026 314