Câu hỏi:

17/06/2026 375

Cho hai chất điểm M, N chuyển động tròn đều, cùng chiều trên một đường tròn tâm O, bán kính R = 10 cm với cùng tốc độ dài là 1 m/s. Biết góc MON bằng 30°. Gọi K là trung điểm MN, hình chiếu của K xuống một đường kính đường tròn có tốc độ trung hình trong một chu kì xấp xỉ bằng:

A. 30,8 cm/s.

B. 86,6 cm/s.

C. 61,5 cm/s.

Đáp án chính xác

D. 100 cm/s

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

+ Hình chiếu của các điểm M, N và K lên bánh kính dao động với chu kì T=2πRv=π5

→ Hình chiếu của K lên bán kính sẽ dao động với biên độ A = Rcos15°

Vậy tốc độ trung bình là vtb=4AT≈61,5

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một vật dao động điều hòa theo phương trình x=10cos10πt+π3  cm. Thời gian ngắn nhất kể từ lúc vật bắt đầu dao động đến lúc vật có tốc độ 50π cm/s là

Xem đáp án » 17/06/2026 2,739

Câu 2:

Một chất điểm dao động điều hòa theo phương trình x=10cos5πt−π3  (x tính bằng cm và t tính bằng giây). Trong 4,2 giây đầu tiên từ thời điểm t = 0, chất điểm đi qua vị trí có li độ x = – 5 cm cm theo chiều dương mấy lần?

Xem đáp án » 17/06/2026 2,345

Câu 3:

Một chất điểm M chuyển động tròn đều trên đường tròn tâm O, bán kính R = 10 cm nằm trong mặt phẳng tọa độ Oxy theo chiều ngược chiều kim đồng hồ với tốc độ góc w = 2p rad/s. Tại thời điểm ban đầu, bán kính OM tạo với trục Ox góc 30° như hình vẽ. Hình chiếu của điểm M trên trục Oy có tung độ biến đổi theo thời gian với phương trình

Xem đáp án » 17/06/2026 1,547

Câu 4:

Một chất điểm dao động điều hoà trên trục Ox xung quanh vị trí cân bằng (x = 0) theo phương trìnhx=5cosωt+φ: cm. Biết rằng trong một chu kỳ dao động thì độ lớn gia tốc của chất điểm không nhỏ hơn403 cm/s2 trong khoảng thời gian là một phần ba chu kì. Tần số góc là

Xem đáp án » 17/06/2026 1,224

Câu 5:

Một vật dao động điều hòa với phương trình x = 10cos(2πt + φ). Biết rằng trong một chu kỳ, khoảng thời gian ngắn nhất giữa hai lần liên tiếp vật cách vị trí cân bằng một khoảng m (cm) bằng với khoảng thời gian giữa hai lần liên tiếp vật cách vị trí cân bằng một khoảng n (cm); đồng thời khoảng thời gian mà tốc độ không vượt quá 2π(n – m) cm/s là 0,5 s. Tỉ số nm  xấp xỉ 

Xem đáp án » 17/06/2026 1,197

Câu 6:

Một chất điểm dao động điều hòa trên trục Ox có phương trình x = A cos(0,5πt – 0,25π). Trong chu kỳ đầu tiên véctơ vận tốc và vectơ gia tốc sẽ có cùng chiều dương của trục Ox trong khoảng thời gian

Xem đáp án » 17/06/2026 1,128

Câu 7:

Vật dao động điều hòa với biên độ A và chu kỳ T. Khoảng thời gian ngắn nhất vật đi từ li độx=−A22 đến li độx=A32 là

Xem đáp án » 17/06/2026 698

Câu 8:

Một vật dao động điều hòa theo phương trìnhx=10cos10πt−2π3cm. Thời điểm đầu tiên (sau thời điểm t = 0 ) vật lặp lại vị trí ban đầu là:

Xem đáp án » 17/06/2026 667

Câu 9:

Vật dao động điều hòa với phương trình

x=5cos6πt+π6  cm. Số lần vật đi qua vị trí x = 2,5 cm theo chiều âm kể từ thời điểm t = 2 s đến t = 3,25 s là:

Xem đáp án » 17/06/2026 608

Câu 10:

Hai dao động điều hòa có phương trình x1 = A1cosω1t và x2=A2cosω2t được biểu diễn trong một hệ tọa độ vuông góc xOy tương ứng bằng hai vecto quay A→1  và A→2. Trong cùng một khoảng thời gian, góc mà hai vecto A→1  và A→2  quay quanh O lần lượt là a và b = 6,1a. Tỉ số ω1ω2  bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 578

Câu 11:

Một vật dao động điều hòa với biên độ A và chu kì T. Thời gian ngắn nhất để vật đi từ vị trí cân bằng đến vị trí x = 0,5A là

Xem đáp án » 17/06/2026 557

Câu 12:

Một chất điểm dao động điều hòa theo phương trìnhx=4cos2π3t cm. Kể từ lúc bắt đầu dao động, chất điểm qua vị trí có li độ x = – 2 cm theo chiều âm lần thức 2017 vào thời điểm 

Xem đáp án » 17/06/2026 549

Câu 13:

Một vật nhỏ dao động điều hòa dọc theo trục Ox với biên độ 6 cm. Trong một chu kì, khoảng thời gian vật thõa mãn đồng thời vận tốc lớn hơn 30π cm/s và gia tốc lớn hơn 3π2m/s2 là  160s. Chu kì dao động của vật là:

Xem đáp án » 17/06/2026 496

Câu 14:

Một vật dao động điều hòa trên trục Ox với phương trình x=Acosπt−π3 . Trong khoảng thời gian từ t1 = 0 s đến t2 = 1,5 s số lần vật đổi chiều chuyển động là

Xem đáp án » 17/06/2026 489

Câu 15:

Một vật dao động theo phương trình

x=42cos5πt−3π4 cm. Quãng đường vật đi từ thời điểm t1 = 0,1 s đến t2 = 6 s là:

Xem đáp án » 17/06/2026 483

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »