Câu hỏi:

05/07/2026 79

Cho đoạn mạch điện xoay chiều như hình vẽ: Biết UAB = 30V , f không đổi. Khi C = C1 thì UAM = 42V, UMB = 54V. Khi C = C2 thì UAM = 2UMB. Tính UMB khi đó.
Cho đoạn mạch điện xoay chiều như hình vẽ: Biết UAB = 30V , f không đổi. Khi C = C1 thì UAM = 42V, UMB = 54V. Khi C = C2 thì UAM = 2UMB. Tính UMB khi đó.  (ảnh 1)

A. UMB=25,2 V.

B. UMB=53,24 V.

C. UMB=23,24 V.

Đáp án chính xác

D. UMB=26,24 V.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Cách 1: Cách đại số.

*Khi C = C1  ta có:  302=UR2+UL−422542=UR2+UL2          ⇒UL=45     UR=911⇒ZLR=511.

Chuẩn hóa   ZL=5⇒R=11(1)

Khi C = C2  thì  UC2=2URL⇒ZC2R2+ZL2=2→1ZC2=12.

URL2U=R2+ZL2R2+ZL−ZC22=155 ⇒URL2=U155=30155=23,24V

 

Cách 2: Cách dùng đường tròn.

Cho đoạn mạch điện xoay chiều như hình vẽ: Biết UAB = 30V , f không đổi. Khi C = C1 thì UAM = 42V, UMB = 54V. Khi C = C2 thì UAM = 2UMB. Tính UMB khi đó.  (ảnh 2)

 *Đặt  φ1=∠AM1B=∠AM2B

 cosφ1=422+542−3022.42.54=x2+2x2−3022.x2x.

Từ đó tính được: x=23,24V .

Chọn C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một vòng dây dẫn hình vuông, cạnh a = 10 cm, đặt cố định trong một từ trường đều có vectơ cảm ứng từ vuông góc với mặt khung. Trong khoảng thời gian 0,05 s, cho độ lớn của cảm ứng từ tăng đều từ 0 đến 0,5 T. Xác định độ lớn của suất điện động cảm ứng xuất hiện trong vòng dây.

Xem đáp án » 05/07/2026 121

Câu 2:

Công thức tính chu kì dao động điều hòa của con lắc đơn có chiều dài l tại nơi có gia tốc trọng trường g là.

Xem đáp án » 05/07/2026 91

Câu 3:

Trong thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng đơn sắc, khoảng cách giữa 7 vân sáng liên tiếp là 2,4 mm. Khoảng vân trên màn quan sát là

Xem đáp án » 05/07/2026 88

Câu 4:

Năng lượng cần thiết để giải phóng một êlectron liên kết thành êlectron dẫn (năng lượng kích hoạt) của các chất PbS, Ge, Si, CdTe lần lượt là 0,30 eV; 0,66 eV; 1,12 eV; 1,51 eV. Lấy 1 eV=1,6.10−19J.  Khi chiếu bức xạ đơn sắc mà mỗi phôton mang năng lượng bằng 2,72.10−19J   vào các chất trên thì số chất mà hiện tượng quang điện trong xảy ra là

Xem đáp án » 05/07/2026 82

Câu 5:

Hai dao động điều hòa cùng phương, cùng tần số được gọi là hai dao động ngược pha nếu độ lệch pha của chúng bằng

Xem đáp án » 05/07/2026 78

Câu 6:

Biến điệu sóng điện từ là:

Xem đáp án » 05/07/2026 77

Câu 7:

Chọn câu đúng. Đặt điện áp xoay chiều vào hai đầu đoạn mạch có R,L,C mắc nối tiếp thì hệ số công suất của đoạn mạch là

Xem đáp án » 05/07/2026 76

Câu 8:

Đặt hiệu điện thế  u=U0cosωt (U0 và ω không đổi) vào hai đầu đoạn mạch R,L,C không phân nhánh. Biết độ tự cảm và điện dung được giữ không đổi. Điều chỉnh trị số điện trở R để công suất tiêu thụ của đoạn mạch đạt cực đại. Khi đó hệ số công suất của đoạn mạch bằng

Xem đáp án » 05/07/2026 76

Câu 9:

Trong thí nghiệm về sự tán sắc ánh sáng của Niu-tơn, khi chiếu một chùm tia ánh sáng mặt trời rất hẹp qua lăng kính, chùm tia ló ra khỏi lăng kính

Xem đáp án » 05/07/2026 72

Câu 10:

Khi có sóng dừng trên một sợi dây đàn hồi thì khoảng cách giữa hai bụng sóng liên tiếp theo phương dọc theo sợi dây bằng

Xem đáp án » 05/07/2026 72

Câu 11:

Đặt điện áp xoay chiều có biểu thức u=U2cosωt(V)  vào hai đầu một đoạn mạch chỉ có cuộn cảm thuần có độ tự cảm L. Cường độ dòng điện hiệu dụng I trong đoạn mạch được tính bằng công thức nào sau đây?

Xem đáp án » 05/07/2026 71

Câu 12:

Một chất quang dẫn có giới hạn quang dẫn là 0,78 μm. Chiếu vào chất bán dẫn đó lần lượt các chùm bức xạ đơn sắc có tần số  f1=4,5.1014Hz;  f2=5,0.1013Hz; f3=6,5.1013Hz Cho c=3.108m/s, hiện tượng quang dẫn xảy ra với các chùm bức xạ có tần số

Xem đáp án » 05/07/2026 71

Câu 13:

Trong mạch dao động LC lí tưởng đang có dao động điện tử tự do, cường độ dòng điện trong mạch và hiệu điện thế giữa hai bản tụ điện lệch pha nhau một góc bằng

Xem đáp án » 05/07/2026 66

Câu 14:

Trong thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng, hai khe cách nhau 0,5 mm, màn quan sát cách mặt phẳng chứa hai khe một khoảng  có thể thay đổi được. Chiếu sáng hai khe bằng ánh sáng đơn sắc có bước sóng λ440 nm≤λ≤550 nm. M và N là hai điểm trên màn cách vị trí vân sáng trung tâm lần lượt là 6,4 mm và 9,6 mm. Ban đầu, khi D=D1=0,8 m thì tại M và N là vị trí của các vân sáng. Từ vị trí cách hai khe một đoạn D1 , màn được tịnh tiến từ từ dọc theo phương vuông góc với mặt phẳng chứa hai khe và ra xa hai khe đến vị trí cách hai khe một đoạn D2=1,6 m.  Trong quá trình dịch chuyển màn, số lần N ở tại vị trí của vân tối là

Xem đáp án » 05/07/2026 66

Câu 15:

Một mẫu vật liệu đất hiếm có chứa đồng vị phóng xạ của nguyên tố Prometi ( Pm)  và Galodi (Gd). Chu kì bán rã của 145Pm  là 17,7 năm và của 148Gd  là 85 năm. Tại thời điểm ban đầu, phân tích thành phần nguyên tố trong mẫu vật liệu cho thấy hàm lượng nguyên từ đồng vị 145Pm  gấp đôi của 148Gd  Hỏi sau thời gian bao lâu thì hàm lượng của hai đồng vị đó trong mẫu, vật liệu là bằng nhau?

Xem đáp án » 05/07/2026 66

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »