Câu hỏi:
17/06/2026 260Cho điện tích q = - 3,2.10-19C di chuyển dọc theo phương đường sức và ngược chiều vectơ cường độ điện trường từ M đến N dài 20 cm trong điện trường đều E = 1000 V/m. Công của lực điện trường làm điện tích q di chuyển từ M đến N
A. 6,4.10-16J.
B. 6,4.10-17J.
C. – 6,4.10-16J.
D. – 6,4.10-17J.
Trả lời:
Giải bởi Vietjack
+ Ta có: \[d = MN\cos \alpha \] = -20cm = -0,2m (vì điện tích di chuyển dọc theo phương đường sức và ngược chiều vectơ cường độ điện trường nên \[\alpha = {180^0}\])
+ Công của lực điện trường làm điện tích q di chuyển từ M đến N là:
A = qEd = -3,2.10-19.1000.(-0,2) = 6,4.10-17 J.
Chọn đáp án B
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 2:
Một điện tích q = 2.10-7 C đặt tại điểm M trong điện trường của một điện tích điểm Q, chịu tác dụng của lực F = 4.10-3 N. Cường độ điện trường do điện tích điểm Q gây ra tại điểm M có độ lớn là
Câu 4:
Cho một đoạn mạch có điện trở không đổi. Nếu hiệu điện thế hai đầu mạch tăng hai lần thì trong cùng khoảng thời gian năng lượng tiêu thụ của mạch
Câu 6:
Hai điện tích \[{q_1} = {6.10^{ - 8}}C;{q_2} = {2.10^{ - 8}}C\] đặt tại 2 điểm A và B cách nhau 30 cm trong chân không. Tính cường độ điện trường tổng hợp do điện tích q1và q2gây ra tại M với M nằm trên AB và AM = 60 cm; BM = 30 cm.
![Hai điện tích \[{q_1} = {6.10^{ - 8}}C;{q_2} = {2.10^{ - 8}}C\] đặt tại 2 điểm A và B cách nhau 30 cm trong chân không. Tính cường độ điện trường tổng hợp do điện tích q1và q2gây ra tại M vớ (ảnh 1)](https://video.vietjack.com/upload2/images/1647819580/1647819748-image1.png)
Câu 7:
Công của lực điện làm di chuyển điện tích trong một điện trường đều
Câu 8:
Cho hệ gồm 3 quả cầu kim loại tích điện và điện tích các quả cầu lần lượt là là + 3 C, - 7 C và + 7 C. Khi đó điện tích của hệ
